Hóa 12 giải thích hiện tượng ''nở hoa '' của cây thông thần kì

chuthan955@gmail.com

Học sinh
Thành viên
31 Tháng mười 2015
3
1
41
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình đang được giao nhiệm vụ tìm hiểu về hiện tượng ''nở hoa '' của cây thông thần kì nhưng tìm mãi vẫn chưa rõ nguyên lí của hiện tượng này. Vậy mong mọi người giúp mình giải thích hiện tượng ''nở hoa '' của cây thông thần kì. Mình xin cảm ơn

• Like
Reactions: Nguyễn Linh_2006

Nguyễn Linh_2006

Cựu Mod Hóa
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
4,076
12,758
951
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
Mình đang được giao nhiệm vụ tìm hiểu về hiện tượng ''nở hoa '' của cây thông thần kì nhưng tìm mãi vẫn chưa rõ nguyên lí của hiện tượng này. Vậy mong mọi người giúp mình giải thích hiện tượng ''nở hoa '' của cây thông thần kì. Mình xin cảm ơn
Em tra mạng nó như thế này, em mong có thể giúp ích cho anh / chị ạ
"Trên thực tế, thì cây thông này chẳng có bí mật hay thủ thuật gì cao siêu cả. Mà nó vốn chỉ là một phản ứng hóa học với các nguyên liệu và cách làm vô cùng đơn giản. Nhưng kết quả đem lại thì vô cùng bất ngờ và thú vị là cây thông biết nở hoa vô cùng xinh đẹp, làm say đắm lòng người.Với cây thông giấy thần kì này thì nguyên liệu ai cũng có thể nhìn thấy đó là tấm bìa carton được vẽ bằng màu thực phẩm và một vài món đồ trang trí khác. Nhưng thứ ai cũng muốn biết đó là thứ nước bí ẩn phía dưới cây thông là gì mà tại sao làm cho cây thông có thể nở hoa được kia kìa. Câu trả lời cho thứ nước này đó là sự kết hợp của hỗn hợp muối, amoniac, nước, thuốc tẩy trắng quần áo (liquid landry bluing có thành phần: muối, than, amoniac) được pha theo tỉ lệ thích hợp.Chính những hiện tượng mao dẫn tức nước từ dưới đi lên cây thông giấy, bốc hơi, ngưng tụ và bão hòa khi các chất hóa học kết hợp lại với nhau, đan kết các phân tử và đã tạo ra phản ứng nở hoa trên thân cây vô cùng xinh xắn, độc đáo."
Nguồn : webtretho

Top Bottom