Giải sao để có điểm

H

hocmai.toanhoc

Phản hồi của hocmai.toanhoc(Trịnh Hào Quang)

Đó là các kiến thức tham khảo mà cac thầy muốn các em biết thêm trong quá trình học.
Nhưng cũng phải nói rằng có những bài toán bắt buộc phải dùng chùm cũng như phải dùng định lý đảo về dấu của tam thức bậc hai mới giải quyết được các bài.
--------------------------------------------------------------------------
Thực ra đây là kiến thức không có trong chương trình thi cũng như học ở chương trình PTTH nên các em có thể không quan tâm. Nhưng các PP này cũng không có gì khó khăn cả. Chỉ là Bộ GD muốn giảm tải chương trình bớt cho chúng ta thôi em ah!
---------------------------------------------------------------------------
Vậy đấy!
Anh chúc em học tốt!

D

duylamvl

Vấn đề là ở chổ ta giải bằng chùm va định lý đảo rất tiện lợi, rõ ràng.. nhanh, chính xác... tại sao không chấp nhận trong phổ thông. em làm bị gạch bài. Vậy em thi ĐH em làm thì sao Thầy ui.

V

viettung5692

em đi thi dùng định lý đảo và chùm thì em nghe các thầy ở trường nói chỉ đc 1 nữa số điểm nếu làm đúng
điều này có đúng ko :H em xin cảm ơn

H

hocmai.toanhoc

Phản hồi của hocmai.toanhoc (Trịnh Hào Quang)

Thực ra mà nói kiến thức về tam thức bậc 2 và về phương trình chùm ( đường thẳng trong mặt phẳng và mặt phẳng trong không gian) cũng chưa có chính sách nào của Bộ GD và ĐT nói rõ chúng không được áp dụng vào việc thi ĐH và đặc biệt không giải thích vì sao nó lại không được sử dụng. Tất nhiên không phải là nó không có trong SGK bởi vì có thể PT chùm không có nhưng kiến thức về tam thức bậc 2 là các kiến thức cơ bản của chương trình lớp 10.
Chính vì Bộ không nói rõ nên nếu trong đề thi mình làm theo các phương pháp trên nếu kết quả đúng thì vẫn được chấm điểm bình thường các em ah!
Anh chắc chắn là như thế đấy!
=======================================================
Các em cũng yên tâm đi nhé!

V

vanculete

cho em hỏi . những bài tập hình 10 : sử dụng công thức nhân đôi toạ độ => tiếp tuyến tại tiếp điểm

(x-1)^2+(y-1)^2=1 => tiếp tuyến tại M(xo;yo) có dạng (x-1)(xo-1) +(y-1)(yo-1) =1

công thức đó có được dùng không anh

M

meteor764

Cho em hoir:Em chỉ thấy thầy giáo dạy toán bảo em là không áp dụng được phương pháp định lí đảo.... chứ thầy em vẫn dạy phương pháp chùm bình thường và chẳng nói là ko được sử dụng.Đây là lần đầu tiên em thấy mọi người bảo là không sử dụng được trong thi ĐH đấy ạ.Thế thì em vẫn sử dụng được pp chùm ạ và có bị trừ điểm không ạ.

H

hocmai.toanhoc

Phản hồi của hocmai.toanhoc ( Trịnh Hào Quang)

Thực ra những các công thức phân đôi tọa độ với Elip, Parabol, Hypebol và thậm chí với cả đường tròn đều không có trong chương trình SGK.
Song theo Anh khi đi thi nếu cần mình vẫn cứ dùng mà làm không cần chứng minh chắc họ sẽ không trừ điểm của mình đâu các em ah!
Vì thứ nhất mình làm đúng, Chỉ có PP hơi khác thôi!
Nhưng giá mà khi sử dụng vào mình coi đó như 1 bổ đề nhỏ mình chứng minh xong rồi áp dụng vào thì quá đẹp.
Cách làm này giống như kỹ năng tính nhanh Cực trị trong hàm phân thức và hàm đa thức ấy các em!
=====================================================
Anh chỉ có thể nói được thế thôi, bởi Anh không ra đề thi các em ah!
Anh chúc các em học tốt!

N

nhatdinhthang

sao mình chả bít tí gì về mấy pp mọi ng nói nhỉ?
Mọi người nói rõ hơn về 2 pp nè đc k ạ ?

D

devil1992

anh mod có thể CM cho chúng em pp chùm mặt phẳng và pp phân đôi toạ độ đc k ah, để đi thi chúng em gặp nếu còn thời gian sẽ CM ah. Em cám ơn nhiều!

V

viethoang612

Chùm chỉ là 1 phép biến đổi thông thuờng thôi mà bạn....không cần cm vào thi cứ thế mà làm. mình đi thi vẫn làm thuờg xuyên mà:-?

H

hocmai.toanhoc

Chùm chỉ là 1 phép biến đổi thông thuờng thôi mà bạn....không cần cm vào thi cứ thế mà làm. mình đi thi vẫn làm thuờg xuyên mà:-?

Theo thông tin ban hành mới nhất của Bộ Giáo dục, nếu em đi thi vẫn làm thường xuyên, thì em phải chia tay điểm với câu đó. Chắc chắn một điều dù em làm bài đúng, mà sử dụng định lý đảo dấu tam thức bậc 2, pt chùm mặt phẳng, thì dù đúng em vẫn bị gạch bài. Còn các phương pháp phân đôi tọa độ hiện nay cũng ko đc dùng nữa, các em nên sử dụng gọi tiếp tuyến tổng quát và tính chất tiếp tuyến để giải bài. Còn những vấn đề khác, sách giáo khoa không đề cập thì các em phải chứng minh trước khi sử dụng!

Top Bottom