giải giúp tớ câu này nhé

Thảo luận trong 'Quy luật hiện tượng di truyền' bắt đầu bởi olala_aha, 15 Tháng sáu 2012.

Lượt xem: 930

1. olala_aha

olala_aha Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Cho A cây cao,a cây thấp;B lá xẻ.b:lá nguyên;D hoa đỏ,d hoa trắng;EE tròn,Ee dẹt,ee dài.
    Các gen nằm trên các NST khác nhau.
    Phép lai cho kết quả 6:6:3:3:3:3:2:2:1:1:1:1.có bao nhiêu phép lai cho kết quả như trên?

2. trymdepzai

trymdepzai Guest

Theo minh nghi nen giai the nay
    6:6:3;3:3:3:2:2:1:1;1;1=(1:2:1)(3:3:1:1)=(1:2:1)(3:1)(3:1)(1:1)=(1:2:1)(1:1)(3:1)
    1:2:1=> la ket qua cua fep lai Ee*Ee. Vi de bai cho biet tinh trang do cap gen nay quy dinh troi khing hoan toan
    **1:1 => Aa*aa hoac Bb*bb hoac Dd*dd, Vay la co 4 fep lai de tao giao tu nay
    3:1=>Aa*Aa hoac Bb*Bb hoac Dd*Dd, co 3 fep lai nhung tru di mot fep lai o **
    Vay co tat ca 1*4*3=12 phep lai

3. olala_aha

olala_aha Guest

tơ nghĩ là thiếu cậu ạ?vì mỗi phép lai trên còn hoán vị lẫn nhau nữa.bài này cứ loằng ngoằng thế nào ý,tớ làm mãi không ra đáp án:(

4. nhocbonmat96

nhocbonmat96 Guest

Bạn ơi cho mình hỏi cái đề này, kết quả là tỉ lệ KH hay KG vậy bạn, phải biết cài đó mới làm được chứ

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted