English THPT giải đáp

Lê Minh Huyền

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng tư 2021
165
274
51
24
Phú Thọ
THPT Phù Ninh
Đây là cuốn Engbreaking phải không ạ ^^ (hình như là có bản dịch trên web đó bạn ^^)
Bạn tham khảo thử bản dịch này của mình nha :
Một ngày nọ ai đó hỏi tôi môn thể thao yêu thích của tôi là gì... và tôi nhận ra, tôi không có môn thể thao yêu thích nào cả.
Một vài người bạn của tôi thực sự thích thú với bóng đá kiểu Mỹ. Tôi đoán là nó thú vị nếu bạn thích bị nghiền nát bởi một anh chàng to bằng cái tủ lạnh. Tôi có một người bạn khác, người mà thực sự cuồng nhiệt với cầu lông. Đúng vậy, điên rồ vì nó, nhưng đó là sự thực. Những con người sống vì cầu lông. Mặt khác, tôi cảm thấy chán nản khi đuổi theo một chú chim nhỏ quanh sân sau (birdie mình dịch là chú chim nhỏ nhưng thực ra là ẩn dụ chỉ quả cầu í, kiểu cứ phải chạy theo bắt cầu haha).
Dẫu vậy, bây tôi nghĩ về nó, tôi thà thất bại trong việc đuổi theo "một chú chim nhỏ" quanh sân còn hơn là trở thành một tên ngốc sau khi bị đè bẹp bởi một chiếc xe tăng trên sân cỏ.
Bơi lội cũng thú vị nhưng nó cũng khá thử thách. Khi nó không vui, tôi cảm giác đang chìm dần, nó thực sự không vuii. Mặt khác, nếu tôi học cách bơi lội và ai đó chìm, tôi có thể cứu được một mạng người. Nó sẽ lại vui.
Có lẽ thay vào đó , tôi chỉ nên học cách chơi Gin Rummy mà không có phần Rummy. Tại sao mọi thứ đều phức tạp đến vậy?
Cuộc sống quá ngắn ngủi cho thể thao...

Chỗ nào không rõ, bạn hỏi lại nha ^^ Chúc bạn học tốt

Last edited:

Tuấn V-III-II-VI

Học sinh
Thành viên
1 Tháng ba 2022
156
127
46
18
Vietnam
Hà Nội
Đây là cuốn Engbreaking phải không ạ ^^ (hình như là có bản dịch trên web đó bạn ^^)
Bạn tham khảo thử bản dịch này của mình nha :
Một ngày nọ ai đó hỏi tôi môn thể thao yêu thích của tôi là gì... và tôi nhận ra, tôi không có môn thể thao yêu thích nào cả.
Một vài người bạn của tôi thực sự thích thú với bóng đá kiểu Mỹ. Tôi đoán là nó thú vị nếu bạn thích bị nghiền nát bởi một anh chàng to bằng cái tủ lạnh. Tôi có một người bạn khác, người mà thực sự cuồng nhiệt với cầu lông. Đúng vậy, điên rồ vì nó, nhưng đó là sự thực. Những con người sống vì cầu lông. Mặt khác, tôi cảm thấy chán nản khi đuổi theo một chú chim nhỏ quanh sân sau (birdie mình dịch là chú chim nhỏ nhưng thực ra là ẩn dụ chỉ quả cầu í, kiểu cứ phải chạy theo bắt cầu haha).
Dẫu vậy, bây tôi nghĩ về nó, tôi thà thất bại trong việc đuổi theo "một chú chim nhỏ" quanh sân còn hơn là trở thành một tên ngốc sau khi bị đè bẹp bởi một chiếc xe tăng trên sân cỏ.
Bơi lội cũng thú vị nhưng nó cũng khá thử thách. Khi nó không vui, tôi cảm giác đang chìm dần, nó thực sự không vuii. Mặt khác, nếu tôi học cách bơi lội và ai đó chìm, tôi có thể cứu được một mạng người. Nó sẽ lại vui.
Có lẽ thay vào đó , tôi chỉ nên học cách chơi Gin Rummy mà không có phần Rummy. Tại sao mọi thứ đều phức tạp đến vậy?
Cuộc sống quá ngắn ngủi cho thể thao...

Chỗ nào không rõ, bạn hỏi lại nha ^^ Chúc bạn học tốt
Lê Minh Huyềncâu without the rummy part, that is. sao lại để that is ở cuối vậy bạn

Lê Minh Huyền

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng tư 2021
165
274
51
24
Phú Thọ
THPT Phù Ninh
câu without the rummy part, that is. sao lại để that is ở cuối vậy bạn
AnterNói sao ta, không biết giải thích sao á. Nhưng mà bạn ngẫm nhé, câu trước là câu hoàn chỉnh dịch đại khái là ''tôi chỉ muốn chơi GR". Xong câu sau vì tách ra thành câu riêng (không như mình dịch, mình dịch như vậy cho mượt thui à) nên đương nhiên phải có đầy đủ chủ vị.
Ý câu sau là kiểu chơi GR nma ko có phần R (bởi vì phần này khó), hoàn toàn chưa có chủ vị, that is là nhắc lại cái GR ở câu trước nhưng nhấn mạnh là GR này ko có R part :v
Dịch xuôi nó sẽ là nhưng mà cái trò đó (that) ko có phần Rummny, nhưng kiểu người viết đảo lên để nhấn mạnh thôi
Nói chung ngôn ngữ khó giải thích lắm bạn
Chúc bạn học tốt <3

ptbthu

Học sinh mới
Thành viên
19 Tháng sáu 2022
2
2
6
15
Ninh Bình
Bạn xem bản dịch của mình nhe:
Một ngày nọ ai đó đã hỏi tôi rằng môn thể thao yêu thích của tôi là gì... Và tôi nhận ra rằng, tôi không có môn thể thao yêu thích nào cả.
Một số người bạn của tôi thực sự rất thích bóng đá kiểu Mỹ...
...Tôi đoán là nó cũng vui - nếu bạn thích bị đè bẹp bởi một chàng trai sở hữu thân hình như là một cái tủ lạnh.
Tôi có một người bạn khác, người mà thực sự điên cuồng với cầu lông. Đúng là "điên cuồng" đấy, nhưng nó là sự thật.
Những chàng trai mà sống vì cầu lông! Mặt khác, tôi cảm thấy rất chán khi đuổi theo một chú chim nhỏ vòng quanh sân sau.
....Mặc dù vậy, bây giờ tôi nghĩ về nó, tôi thà thất bại trong việc đuổi theo một chú chim nhỏ quanh sân còn hơn là trở thành một kẻ ngốc nghếch sau khi bị đè bẹp bởi một cái xe tăng trên sân bóng!
Bơi lội thì khá vui, nhưng nó rất thử thách. Khi nó không còn vui vẻ gì nữa, tôi cảm thấy như là tôi đang chết đuối vậy, chẳng thú vị tí nào!
Mặt khác, nếu tôi học cách bơi và một ai đó đang chìm, có lẽ tôi có thể cứu họ. Cũng vui đấy chứ.
Có lẽ tôi sẽ chỉ học cách chơi Gin Rummy mà không có phần Rummy. Sao lại phức tạp vậy chứ?
Cuộc sống là quá ngắn cho thể thao.

• Love
Reactions: Lê Minh Huyền
Top Bottom