English THPT Giải đáp tiếng anh

hoaithuasdf

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng mười hai 2021
15
4
6
Bắc Kạn

Attachments

47.4 KB · Đọc: 12

Trinh Linh Mai

Học sinh tiến bộ
Thành viên
30 Tháng ba 2021
509
2,354
231
Thanh Hóa
THCS Định Hưng
Cho em hỏi sao câu 28 mình lại chia là The teacher is angry ạ? Mọi người có thể giải đáp chi tiết cho em được không ạ. Em cảm ơn ạ
Be quiet! The teacher is angry.
Ta xét: Be quiet! - Đây là một từ mệnh lệnh và đồng thời là dấu hiệu của thì HTTD
Thì HTTD: S + to be + V-ing
Mà ta thấy ở đây có động từ tobe, nhưng tobe không có ở thì HTTD
-> Chia theo tobe của thì HTĐ

------
Cùng tận hưởng trong muôn vàn tài liệu hấp dẫn nè: https://bom.so/rgsjSs
Chúc bạn học tốt~~

• Like
Reactions: Hà Kiều Chinh

hoaithuasdf

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng mười hai 2021
15
4
6
Bắc Kạn
Be quiet! The teacher is angry.
Ta xét: Be quiet! - Đây là một từ mệnh lệnh và đồng thời là dấu hiệu của thì HTTD
Thì HTTD: S + to be + V-ing
Mà ta thấy ở đây có động từ tobe, nhưng tobe không có ở thì HTTD
-> Chia theo tobe của thì HTĐ

------
Cùng tận hưởng trong muôn vàn tài liệu hấp dẫn nè: https://bom.so/rgsjSs
Chúc bạn học tốt~~
cho em hỏi động từ be không chia ở thì tiếp diễn thì một số câu em thấy vẫn chia being thì being được gọi là gì ạ :(

• Like
Reactions: Trinh Linh Mai

Trinh Linh Mai

Học sinh tiến bộ
Thành viên
30 Tháng ba 2021
509
2,354
231
Thanh Hóa
THCS Định Hưng

hoaithuasdf

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng mười hai 2021
15
4
6
Bắc Kạn
Đó là câu bị động ở dạng HTTD nha
Ta có cấu trúc: S + am/are/is + being + Vpp (by S.o)

Lý thuyết tại đây nhé: https://diendan.hocmai.vn/threads/ly-thuyet-cau-bi-dong-hmf.828647/
Chúc bạn học tốt~~
dạ em cảm ơn chị ạ, tiện chị cho em hỏi "The is a hole in the bottom of the boat. a lot of water is coming in through the hole. The boat.... (sink) thì em có thể chia là The boat is sinking không ạ? Hay phải bắt buộc chia ở thì tương lai gần ạ? và em không được thì cho em hỏi tại sao lại không thể chia ở thì HTTD được ạ

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,344
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
dạ em cảm ơn chị ạ, tiện chị cho em hỏi "The is a hole in the bottom of the boat. a lot of water is coming in through the hole. The boat.... (sink) thì em có thể chia là The boat is sinking không ạ? Hay phải bắt buộc chia ở thì tương lai gần ạ? và em không được thì cho em hỏi tại sao lại không thể chia ở thì HTTD được ạ
Be going to dùng để chỉ dự đoán trên những gì quan sát được ở hiện tại, không dùng HTTD. Mà nếu Be V-ing của em với ý nghĩa tương lai thì nó được dùng để nói về một dự định, kế hoạch đã được sắp xếp từ trước, như một thời gian biểu hoặc một lịch trình, mang tính chắc chắn cao

Ngoài ra bạn cũng có thể tham khảo và ủng hộ những topic sau để có sự tiến bộ về nhiều kỹ năng ~
[TIPs] Rewrite the sentences
Thành ngữ
[Dịch thuật] Word order

Luyện thi tốt nghiệp THPTQG môn tiếng Anh
NEXT 0.2
Chia sẻ phương pháp ôn thi
Tổng hợp kiến thức các môn

Chúc bạn một ngày vui vẻ!

• Like
Reactions: Trinh Linh Mai

hoaithuasdf

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng mười hai 2021
15
4
6
Bắc Kạn
dạ tại kiểu em dùng HTTD để muốn nói rằng con thuyền này đang chìm. Kiểu hành động đang xảy ra ở thời điểm nói, như vậy cũng không dùng được HTTD ạ?

Không dùng nhé #MNCST

• Like
Reactions: S I M O

Trinh Linh Mai

Học sinh tiến bộ
Thành viên
30 Tháng ba 2021
509
2,354
231
Thanh Hóa
THCS Định Hưng
dạ tại kiểu em dùng HTTD để muốn nói rằng con thuyền này đang chìm. Kiểu hành động đang xảy ra ở thời điểm nói, như vậy cũng không dùng được HTTD ạ?

Mình nghĩ câu này có thể chia theo tương lai đơn nữa nhé: will sink
Dịch: Đây là một cái lỗ ở đáy thuyền, rất nhiều nước chảy vào qua lỗ. Thuyền sẽ chìm
-> Diễn tả một hành động xảy ra ở lúc nói mà không có dự định trước
-> Không dùng HTTD

Câu này không dùng TLD được đâu em nhé, vì nó là dự đoán có căn cứ mà #MNCST

Top Bottom