Văn Giải đáp thắc mắc event "Cây bút trẻ 2019"

Cherry_cherry

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng mười 2018
333
976
96
18
Thanh Hóa
trường trung học cơ sở hoằng hà
Chị cho em hỏi là em không có tài khoản email có việc gì không ạ, thể loại truyện ngắn mang tính chất tưởng tượng có được không ạ

• Like
Reactions: baochau1112

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Chị cho em hỏi là em không có tài khoản email có việc gì không ạ, thể loại truyện ngắn mang tính chất tưởng tượng có được không ạ
Không sao đâu em. Quan trọng là có nick HMF với để BTC biết tuổi là được nè :D Sau này có giải còn biết đường mà PR mấy đứa chớ :D :D
Thể loại truyện ngắn mang tính chất tưởng tượng vẫn được em nhé. Cứ thoải chí sáng tạo nhé :D :D

À mà hiện tại chưa có đề đâu đó. Mấy đứa đừng có vội vàng quá mà quên đọc thể lệ đó nghen ^^

Last edited:

Misaka Yuuki

Học sinh tiến bộ
Thành viên
2 Tháng sáu 2018
1,524
1,635
241
Thái Nguyên
Trường THCS Chu Văn An
Chị ơi, nếu đăng kí mà không tham gia thì sẽ bị phạt đúng không ạ?

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Chị ơi, nếu đăng kí mà không tham gia thì sẽ bị phạt đúng không ạ?
Không bị phạt em ạ. Nhưng đúng như Dứa nói, làm vậy thì không nên chút nào. Nếu bận thì báo lại với BTC 1 tiếng vẫn tốt hơn là im bặt để BTC phải đi hỏi xác nhận từng người (trường hợp lỡ quên thời gian nộp bài) em ạ.

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
okay :v :v thử xem sao :)) viết thể loại hay câu chuyện đến lúc ấy GK mình mới gợi ý phải hông?
Không đâu ê. Cách thức thi giống event CBT 2017 ấy. Bên BTC mình đăng đề, cậu (tức thí sinh dự thi) xây dựng nội dung tác phẩm xoay quanh 4 thể loại: truyện ngắn, tản văn, thơ và kịch thôi. Sau đó, 4 thành viên trong BGK sẽ chấm nhé. Xuyên suốt cuộc thi sẽ không có ai đưa ra gợi ý gì để viết đâu :D

tuandat2k

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng chín 2013
185
160
71
23
TP Hồ Chí Minh
ĐHSG
Không đâu ê. Cách thức thi giống event CBT 2017 ấy. Bên BTC mình đăng đề, cậu (tức thí sinh dự thi) xây dựng nội dung tác phẩm xoay quanh 4 thể loại: truyện ngắn, tản văn, thơ và kịch thôi. Sau đó, 4 thành viên trong BGK sẽ chấm nhé. Xuyên suốt cuộc thi sẽ không có ai đưa ra gợi ý gì để viết đâu :D
ưm, zậy là tuỳ mình là sẽ xây dựng 1 chủ đề (kiểu như giống năm ngoái cho tựa đề mở: Dấu mốc) mình muốn xây theo thể bi, hùng hay lãng mạn như nào đó tuỳ mình. Và chọn 1 trong 4 thể, hoặc nếu có thể mình nộp cả 4 thể loại luôn và hơn nữa vì ko có giới hạn nộp của 1 người nhỉ ^^

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
- Trong trường hợp sử dụng một số câu trích dẫn thì khi trích dẫn từ bất kì đâu, bất kì tác phẩm nào đều phải ghi rõ nguồn
chị ví dụ chỗ này giúp em với

Oke, vậy chị lấy ví dụ luôn nhé. Đây là cách trích dẫn một lời suy ngẫm của tác giả Cửu Dạ Hồi trong tác phẩm "Năm Tháng Vội Vã".

"Con đường trưởng thành sẽ luôn có sự rời xa nhau theo cách này hay cách khác. Khi đó chúng tôi luôn tin rằng rời xa nhau vì ngày mai gặp lại vì vậy mới nói hẹn gặp lại. Thật ra thế giới này quá rộng lớn, ban đầu những người nói mãi mãi không xa nhau. Một lần xa nhau rồi có thể sau này sẽ không còn cơ hội gặp lại nữa. Rồi hai bên đều phải quên đi. Tạm biệt thực ra không phải là từ biệt mà là một lời hứa." Được trích từ tác phẩm Năm Tháng Vội Vã của Cửu Dạ Hồi

• Like
Reactions: VânHà.D

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Được trích từ tác phẩm Năm Tháng Vội Vã của Cửu Dạ Hồi
bên nghiên cứu khoa học ghi vầy thôi em (mình từng nghiên cứu khoa học vào có cả chục bài, hiện còn lưu trữ):

Thật ra thế giới này quá rộng lớn, ban đầu những người nói mãi mãi không xa nhau. Một lần xa nhau rồi có thể sau này sẽ không còn cơ hội gặp lại nữa. Rồi hai bên đều phải quên đi. Tạm biệt thực ra không phải là từ biệt mà là một lời hứa." (trích tác phẩm Năm Tháng Vội Vã của Cửu Dạ Hồi - tên tác phẩm in nghiên)
Có nhiều kiểu chú thích trực tiếp. Ví dụ: đoạn trích trong ngoặc kép, cuối đoạn trích ghi: trích Năm Tháng Vội Vã của Cửu Dạ Hồi, hay có thể ghi: theo Năm Tháng Vội Vã của Cửu Dạ Hồi. Còn nhiều kiểu nữa, sẽ giới thiệu sau

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
bên nghiên cứu khoa học ghi vầy thôi em (mình từng nghiên cứu khoa học vào có cả chục bài, hiện còn lưu trữ):

Thật ra thế giới này quá rộng lớn, ban đầu những người nói mãi mãi không xa nhau. Một lần xa nhau rồi có thể sau này sẽ không còn cơ hội gặp lại nữa. Rồi hai bên đều phải quên đi. Tạm biệt thực ra không phải là từ biệt mà là một lời hứa." (trích tác phẩm Năm Tháng Vội Vã của Cửu Dạ Hồi - tên tác phẩm in nghiên)
Có nhiều kiểu chú thích trực tiếp. Ví dụ: đoạn trích trong ngoặc kép, cuối đoạn trích ghi: trích Năm Tháng Vội Vã của Cửu Dạ Hồi, hay có thể ghi: theo Năm Tháng Vội Vã của Cửu Dạ Hồi. Còn nhiều kiểu nữa, sẽ giới thiệu sau
Em muốn thống nhất một kiểu để dễ chấm bài ạ.

• Like
Reactions: phamkimcu0ng

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Em muốn thống nhất một kiểu để dễ chấm bài ạ.
vậy em thống nhất kiểu chú thích này là (trích "tên tác phẩm" (in nghiên) của tác giả (tên tác giả)) vậy thôi. Đó là cách trích dẫn phổ biến nhất đấy, mình dùng cách này cũng gần 10 năm rồi và vẫn duy trì đến nay

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
vậy em thống nhất kiểu chú thích này là (trích "tên tác phẩm" (in nghiên) của tác giả (tên tác giả)) vậy thôi. Đó là cách trích dẫn phổ biến nhất đấy, mình dùng cách này cũng gần 10 năm rồi và vẫn duy trì đến nay
Thì hướng dẫn của em là ghi như vậy mà :)

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Cho em hỏi ở tường mình , mình có quyền PR kêu gọi bài viết của mình vậy mình có được tag thành viên khác vô không ạ? Hay chị được dẫn link thôi ạ?
---
Ví dụ người khác không có PR bài viết của họ ở tường của em nhưng em PR bài viết của họ tại tường của em thì em với họ có bị phạm luật không ạ?

---

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Cho em hỏi ở tường mình , mình có quyền PR kêu gọi bài viết của mình vậy mình có được tag thành viên khác vô không ạ? Hay chị được dẫn link thôi ạ?
---
Ví dụ người khác không có PR bài viết của họ ở tường của em nhưng em PR bài viết của họ tại tường của em thì em với họ có bị phạm luật không ạ?

---
1. Được tag bạn bè với số lượng hạn chế nhé. Nhưng nếu họ cảm thấy phiền phức và report em thì em sẽ bị phạt điểm -1 điểm cảnh cáo như thường. Cho nên chỉ những ai mà em quen thân thì hãy tag. Còn không thì bị phạt là điều chắc chắn.
2. Không em nhé. BTC khuyến khích các thành viên PR bài viết của nhau.

---

---
Chị đã edit lại việc PR ở thể lệ một chút rồi. Em vào xem nhé. https://diendan.hocmai.vn/threads/dang-ki-tham-gia-du-thi-event-cay-but-tre-2019.756239/

Đắng!

Giải Ba event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
17 Tháng mười một 2018
767
2,258
256
Bà Rịa - Vũng Tàu
Minh Dạm
- Mỗi thành viên không giới hạn số lượng bài dự thi. Mỗi thành viên gửi bài dự thi vào hội thoại cho nick @HMF Ngữ văn theo cú pháp : Tên nick + Thể loại + Bài dự thi Cây bút trẻ 2019.
Cho em hỏi vậy viết cả 4 thể loại được không ạ :)

Top Bottom