Giá trị nghệ thuật trong thu điếu

T

thuha193

Mình có thể đưa ra vài ý:
- Bài thơ "thu điếu" là một bài thơ tả cảnh ngụ tình đặc sắc. Bằng những nét vẽ nhẹ nhành, thi nhân đã gợi lên trong lòng người đọc những xúc cảm cũng như những hoài niệm về quê hương đất nước.
~~> Với Nguyễn Khuyến, tả mùa thu, yêu mùa thu đẹp cũng là yêu quê hương đất nước.
- Đặc biệt chú ý đến nghệ thuật gieo vần độc đáo của Nguyễn Khuyến: Vần “eo” đi vào bài thơ rất tự nhiên thoải mái, để lại ấn tượng khó quên cho người đọc; âm hưởng của những vần thơ như cuốn hút chúng ta: trong veo – bé tẻo teo – đưa vèo - vắng teo – chân bèo. Thi sĩ Xuân Diệu đã từng viết: “Cái thú vị của bài Thu điếu ở các điệu xanh, xanh ao, xanh bờ, xanh sóng, xanh tre, xanh trời, xanh bèo, có một màu xanh vàng đâm ngang của chiếc lá thu rơi…”

Chúc bạn làm bài tốt:)

S

santax_9x

xem thế này có được không nhe!!!
nhà thơ

Xuân Diệu đã hết lời ca ngợi cái điệu xanh trong Thu điếu. Có xanh ao, xanh sóng, xanh trời, xanh tre, xanh bèo… và chỉ có một màu vàng của chiếc lá thu “đưa vèo”. Cảnh đẹp êm đềm, tĩnh lặng mà man mác buồn. Một tâm thế nhàn và thanh cao gắn bó với mùa thu quê hương, với tình yêu tha thiết. Mỗi nét thu là một sắc thu tiếng thu gợi tả cái hồn thu đồng quê thân thiết. Vần thơ: “veo - teo - vèo - teo – bèo”, phép đối tạo nên sự hài hoà cân xứng, điệu thơ nhẹ nhàng bâng khuâng… cho thấy một bút pháp nghệ thuật vô cùng điêu luyện, hồn nhiên – đúng là xuất khẩu thành chương. Thu điếu là một bài thơ thu, tả cảnh ngụ tình tuyệt bút

xong
ok chứ ! không biết là có được không!!!

M

meocon2x

thu điếu là bài thơ ca ngợi vẻ đẹp của thiên nhiên hoang dã , trong khi đó tâm trạng của tác giả buồn man mác mùa thu nước trong veo một con thuyền bé tí teo đây là hình ảnh của con người trước thiên nhiên , đứng trước thiên nhiên con người chỉ là những sinh vật phù du thôi. bằng bút pháp tả cảnh điêu luyện thu điếu đã trở thành một bưc tranh mùa thu đẹp nhất trong lịch sử văn học việt nam.
NGỒI BUỒN LẶT LÁ VÀNG RƠI
XẾP THÀNH 4 CHỮ" BẠN ƠI TÔI BUỒN"
MUÀ THU LÀ MUÀ CUẢ ĐAU THƯƠNG
KHI CÂY CỐI PHẢI LÌA XA LÁ CÀNH
THEO CÁC BẠN MUÀ THU CÓ ĐẸP KHÔNG THEO TÔI THÌ KHÔNG ĐẸP TÍ NÀO

M

meocon2x

cho tôi sr bạn santax_9x để tôi box 1 câu chuyên lên nha tôi thành thực xin lỗi các mem khác để tôi pox về cuộc đời đau thương của tôi cho các bạn đọc:
tôi sinh ra ở thành phố hoa phượng đỏ trong 1 gia đình khá giả từ nhỏ tôi sống trong sung sướng, má tôi là người hàn 100% một hôbaf ngoại tôi bên hàn bị ốm ba má tôi phải wa đó tôi xin đi theo nhưng hok được rồi chuyến bay định mệnh ngày 24/5/2001 từ việt nam sang hàn quốc đã cướp đi cả ba và má tôi khi nghe tin này tôi hoàn toàn ngã quỵ nhưng nghỉ đến đứa em mới7t của tôi thì tôi quyết định sống tốt hơn , nhưng công ty của ba tôi đã bị một người bạn của ba tôi cướp mất tôi và em tôi sống trong sự ghẻ lạnh của họ hàng may mắn sao có một người bạn tốt của má tôi đã nhận 2 chị em tôi làm con nuôi và hiện giờ tôi đang sống với cha mẹ nuôi, tôi dần dần lấy được lại tinh thần để sống tốt hơn tôi đã chuyển tới trường mới để tiếp tục việc học của mình và chính ở đây nổi đau của tôi lại tiếp diễn tôi quên với một người bạn trai< tôi xin giấu tên nha> thú thực cậu ý không chỉ là bạn của tôi mà tôi đã rất yêu cậu ý vào một ngày đẹp trời tụi tôi được nghỉ sớm hơn thường lệ tôi rủ cậu ý đi chơi cậu ý bảo tôi đợi mấy phút 2p,5p,20p, trôi qua tôi không thấy cậu ý khi cậu ý ra tôi đã cằn nhằn suốt buổi y chơi tôi ước gì lúc đó cậu ý không ra cùng tôi đi chơi , trên đường đi về cậu ý đã bị một gã say rượu đâm phải tôi chạy lại nhìn và khóc rất nhiều tôi đau khổ vô cùng khi đó cậu ý nắm tay tôi và nói xin lổi tôi nhưng tôi không cần cậu ý xin lổi tôi muốn cậu ý sống , sống với tôi mãi mãi, tôi không muốn nhận lời xin lỗi tí nào, tôi mới 13t mà trong 1 thời gian ngắn đã chịu 2 lần đau thương tôi cũng muốn ngã quỵ lắm nhưng nghĩ đến đứa em trai của tôi 1 lần nữa tôi lại phải đứng lên tôi không thể ngờ được ông trời tàn nhẵn vậy được các bạn bjk không 1 đứa trẻ 7t đã phải sống trong buồn đau cả ngày chỉ ngồi khóc không làm được gì ngoài khóc tuy tôi có là sắt đá tôi củng phải ôm em tôi m,à khóc

BA MÁ ƠI SAO BA M,Á TÀN NHẪN VẬY BA MÁ ĐÃ LÀM CHO CUỘC ĐỜI CUẢ 2 CON CHÌM TRONG BÓNG TỐI CON HẬN BA MÁ NHƯNG CON VAN THƯƠNG BA MÁ LẮM

P

phantrongquy

cảm ơn các bạn đã comment!thanks nha
meocon2x chia sẻ nỗi buồn cùng bạn!!
mong sao sẽ có nhiều may mắn đến với bạn trong cuộc sống

P

phantrongquy

cảm ơn các bạn đã comment!thanks nha
meocon2x chia sẻ nỗi buồn cùng bạn!!
mong sao sẽ có nhiều may mắn đến với bạn trong cuộc sống

T

thuyljnh

Các bạn chú ý bài này đã có trên diễn đàn
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?p=822837
mọi người nên sử dụng công cụ tìm kiếm trước khi pos bài
Nếu không còn ý kiến mình sẽ look pic .

Thân !

Bạn đã tạo chủ đề này rồi do chủ đề này có nhiếu trả lời nên mình giữ lại và look box kia

Last edited by a moderator:
Top Bottom