[Francais] Kỹ năng viết

Thảo luận trong 'Kỹ năng viết' bắt đầu bởi michi, 22 Tháng năm 2010.

Lượt xem: 2,119

1. michi

michi Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Mỗi lần KT viết , mình lại lo và chẳng biết nên ôn cái gì?:-SS
    Vậy:Muốn viết tốt thì cần giỏi những gì ?

Chú ý tiêu đề topic. Đã sửa ^^!

Last edited by a moderator: 21 Tháng sáu 2011
  2. Kt viết mà bạn nói đến là viết luận hả bạn? Theo mình thì đôí vơí bất cứ ngoại ngữ naò thì để viết luận tốt chỉ có thể là : 1,Có vốn từ vựng tốt
    2, Triển khai các ý một cách rõ ràng và mạch lạc
    3,Có đủ ý và sắp xếp chúng theo một trình tự lôgic
    Nói chung trước khi viết một bài luận bạn nên tạo ra một khung sườn và nên vẽ phác ra một bản đồ tư duy để sắp xếp cũng như điêù chỉnh các ý .Công việc này không dc qúa 15 phút.Đến lúc viết thì vốn từ vựng bạn có và cách diễn đạt sẽ do bạn chỉnh và bổ sung .
    Đây chỉ là môtj số kinh ng rất nhỏ ,mong các bạn yêu thích t pháp bổ sung nhaz ^^ hì hì
    Bon courage à toi/ :D

3. michi

michi Guest

Ngoài ra, còn phải giỏi ngữ pháp nữa
    Sao chỉ có cobedungcam trả lời vậy?

4. quan trọng của 1 bài viết tiếng fáp k hẳn là nội dung, mà là bố cục. Bài viết cần bố cục rõ ràng nhất là văn nghị luận. thông thường 1 bài có 3 luận điểm chính, đôi khi nghĩ dc nhiều í, nhưng nên chắt lọc để chọn 3 thôi. Chú í dùng từ nối logic cho chính xác, vì cái này dế ăn điểm, các ví dụ cũng dễ gây ấn tượng cho ng chấm.
    K nên viết quá cầu kì, vì đôi khi í tiếng việt thì hay nhưng dịch sang rất khó. Nên cố gắng vieets đơn jản, mạch lạc, để k sai ngữ fáp. Từ vựng cần fong fú, nhưng k dc ham, từ nào chắc chắn thì dùng , k thì thôi.

5. trifolium

trifolium Guest

à mon avis, có nh từ chưa chắc đã vik bài hay, từ thì chỉ cần khoảng 1500 -> 2000 là đủ xài rồi, cái chính là phải nắm chắc các mặt nghĩa của từ và sự kết hợp linh hoạt giữa chúng, chứ bik nhiều thì lại dễ nhầm nghĩa vì tiếng pháp đọc hiểu dc là tốt rồi chứ dịch sang TV đâu có đơn giản

6. phuphu123

phuphu123 Guest

Đồng ý vs bạn nhưng mình còn có tí xíu muốn bổ sung thêm...:D:D
    Đó là cần học ngữ pháp từ khá đến giỏi
    Còn nữa cần phải có nhiều dạng cấu trúc câu thông dụng nữa:D:D

Last edited by a moderator: 21 Tháng sáu 2011
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted