em có câu này muốn hỏi

N

ngocthuy93

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong hệ sinh thái nếu sinh khối của thực vật ở các chuỗi là bằng nhau,trong số các chuỗi thức ăn sau chuỗi thức ăn nào cung cấp năng lượng cao nhất cho con người:
A. thực vật-cá -vịt-trứng vịt-người
B. thực vật - người

S

songthuong_2535

em có câu này muốn hỏi
Trong hệ sinh thái nếu sinh khối của thực vật ở các chuỗi là bằng nhau,trong số các chuỗi thức ăn sau chuỗi thức ăn nào cung cấp năng lượng cao nhất cho con người:
B. thực vật - người

Đáp án mình chọn là A. Vì nếu sinh khối của thực vật ở các chuỗi thức ăn là như nhau thì năng lượng từ thực vật ở hai chuỗi cung cấp cho con người là như nhau. Nhưng bạn hãy nhìn vào chuỗi thức ăn A và B. Chuỗi thức ăn B chỉ có năng lượng thực vật cung cấp cho con người --> ít ( thực vật chủ yếu cung cấp vi ta min, chất xơ,...->năng lượng ko nhiều). Còn ở chuỗi thức ăn A, Ngoài thực vật còn còn có nguồn năng lượng rất dồi dào từ đạm, mỡ... động vật.
--> Chọn A

N

ngocthuy93

Đáp án mình chọn là A. Vì nếu sinh khối của thực vật ở các chuỗi thức ăn là như nhau thì năng lượng từ thực vật ở hai chuỗi cung cấp cho con người là như nhau. Nhưng bạn hãy nhìn vào chuỗi thức ăn A và B. Chuỗi thức ăn B chỉ có năng lượng thực vật cung cấp cho con người --> ít ( thực vật chủ yếu cung cấp vi ta min, chất xơ,...->năng lượng ko nhiều). Còn ở chuỗi thức ăn A, Ngoài thực vật còn còn có nguồn năng lượng rất dồi dào từ đạm, mỡ... động vật.
--> Chọn A
Mình cũng chọn đáp án giống bạn nhưng cô mình lại chọn đáp án B,cô giải thích theo kiểu năng lượng qua mỗi bậc dinh dưỡng chỉ còn 10%,nên chuỗi thức ăn càng ngắn năng lượng càng cao

P

pe_kho_12412

cô bạn nói đúng mà, bạn cũng có thể giở sách ra mà đọc bài diễn thế sinh thái ý, mình nghĩ bạn đang nhầm tưởng giữa vđ độ nhiệm độc của các sv qua mỗi bậc, 2 cái này hoàn toàn trái ngược nhau.

L

le_phuong93

B. thực vật - người
cô bạn nói đúng mà, bạn cũng có thể giở sách ra mà đọc bài diễn thế sinh thái ý, mình nghĩ bạn đang nhầm tưởng giữa vđ độ nhiệm độc của các sv qua mỗi bậc, 2 cái này hoàn toàn trái ngược nhau.
Mình thấy trong SBT sinh học(cơ bản) trang 144- câu 9 cũng có một câu tương tự:
Trong một hệ sinh thái chuỗi thức ăn nào trong số các chuỗi thức ăn sau cung cấp sinh khối có năng lượng cao nhất cho con người (sinh khối của thực vật ở các chuỗi là bằng nhau )
A- Thực vật -> dê -> người
B- Thực vật -> người
C- Thực vật -> động vật phù du -> cá -> người
D- Thực vật -> động vật phù du -> cá -> chim -> người
Đáp án SBT là D nhưng nếu theo suy luận như tồ và cô giáo bạn thì lại phải là B mới đúng. sách đúng hay ý kiến của mọi người đúng nhỉ? :-?mọi người nghĩ thế nào? ;)

H

hocmai.sinhhoc

Năng lượng trong hệ sinh thái

Chào em!
Em cần chú ý, qua mỗi bậc dinh dưỡng, năng lượng bị tiêu hao ngày càng nhiều! Do đó cô đồng quan điểm với cô giáo em. Đáp án B là đáp án đúng. Ở đây thực vật nhận trực tiếp năng lượng từ ánh sáng mặt trời. Con người ăn trực tiếp thực vật. còn ở đáp án A, thực vật nhận trực tiếp năng lượng từ ánh sáng mặt trời. Sau đó các động vật ăn thực vật và động vật ăn thịt sử dụng thực vật làm nguồn thức ăn. Qua mỗi bậc dinh dưỡng, nguồn năng lượng sẽ bị tiêu hao qua các nguyên nhân: mất đi qua bài tiết, mất đi qua sv bậc sau chỉ sử dụng 1 phần sv ở mắt xích phía trước làm nguồn thức ăn...
Chúc em học tốt nhé!

Top Bottom