em chưa gặp dạng toán này bao giờ huhu

L

leanhphap

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Để xác đinh số lượng cá thể của quần thể cá chép ở trong một ao nuôi, người ta tiến hành bắt 50 cá thể, đánh dấu rồi thả xuống hồ. Một tháng sau người ta bắt 40 cá thể thì thấy có 20 cá thể được đánh dấu. Tinh số cá chép trong ao nuôi là :
A. 200 B.100 C. 80 D. 50
Em xin cảm ơn trước ạh

B

boy_hoc_sinh

có 100 cá thể

để tui nói tiếp nha!!!!

bắt 20 trên 40 nghĩa là 50%
vậy quần thể đó có 50% con được đánh dấu :
Lấy 50 nhân 2 --> số cá thể là 100.

L

leanhphap

tui cũng giải giống ông đó nhưng mà h0k bjết hướng đó dúng hay sai
bài đó tui lấy trog sách ôn tôt nghiệp 12 của bộ phát hành đó...

B

boy_hoc_sinh

Đảm bảo đúng mà!!!
Phải tin tui chứ .à wên tin em chứ .em học qua thấy cách đó đúng mà.

L

leanhphap

uh anh nghĩ chắc đúng ;).....mà nè có ai học nhóm sinh thi ĐH hok thế cho vào với cho bjt thời gian luôn...
Họ và tên : Lê Anh Pháp
Nghề nghiệp : Sjh Vjên năm 1 ĐH Quy Nhơn... Năm nay thi lại
Trường thi ĐH Công Nghiệp vì trường này có cơ sở vật chất tốt nhất trong trường công lập
Ngành công nghệ hóa học
Khối thi B
yahoo doicho1nguoi_py
Rất mong đc mọi người giúp đỡ

H

hoanghahh

Để xác đinh số lượng cá thể của quần thể cá chép ở trong một ao nuôi, người ta tiến hành bắt 50 cá thể, đánh dấu rồi thả xuống hồ. Một tháng sau người ta bắt 40 cá thể thì thấy có 20 cá thể được đánh dấu. Tinh số cá chép trong ao nuôi là :
A. 200 B.100 C. 80 D. 50
Em xin cảm ơn trước ạh
Bài này làm như sau.Tui AD công thức
(M+1)(C+1)
N=----------------- - 1
R+1
Trong đó N: Số cá thể cần tính
M : số cá thể đc đánh dấu lần thu 1
C :................bắt được lần 2
R: số cá thể đc đánh dấu xh ở lần thu 2
ADCT ta có :
(50+1)(40+1)
N=------------------- -1 = 99 Con ( xấp xỉ nhá )
20+1

Không có đáp án nào đúng .Nhưng sách ôn tốt nghiệp sai nhiều lắm bạn à :):-*

V

vipchjpboy

hinh nhu minh nhin thay cai cong thuc kia cho nao` ruiii`ah` trong bai` thuc hanh SGK nhung ma cach dô kong dung dau

C

ccmt19

cái này dùng CT gì ấy trong bài TH cuối sách-> đề nghị về đọc kĩ lại sách

H

hoanghahh

hinh nhu minh nhin thay cai cong thuc kia cho nao` ruiii`ah` trong bai` thuc hanh SGK nhung ma cach dô kong dung dau
Đây là công thức trong bài thực hành mà .Tại sao làm vậy lại ko đúng .Bạn nói thì phải chứng minh chứ .Tui nghĩ làm vậy là đúng .Còn bạn bảo ko đúng thì bạn hãy post bài giải của bạn lên.Mong đc chỉ giáo Heehe

H

hoanghahh

ra xấp xỉ thì fải. Mà nếu chưa CM đc thì đừng vội la lên là không đúng
tui làm ra xấp xỉ 99 con.Bạn làm ra bao nhiêu .vipchjpboy nói là ko đúng thì hãy giải theo cách của bạn cho tui học tập .Còn tui nghĩ với bài tập này thì chỉ làm đc như cách tui đã làm.Ko thì bạn hãy hỏi cukhoaitui,bạn đấy học sinh rất tốt.:mad::mad::confused:/:)

C

ccmt19

pà cô lớp tui cứ lấy nhân vào chẳng + j cả. Không hỉu CT lấy đâu ra -.-".
còn câu giao tử thực tế cho bn..., ng` ta đưa đáp số đúng thì la lên đề cg bộ sai.
Chán chẳng buồn nói, mai này đi thi gặp câu này cho cả lớp nó sai chung. ^^

H

hoanghahh

pà cô lớp tui cứ lấy nhân vào chẳng + j cả. Không hỉu CT lấy đâu ra -.-".
còn câu giao tử thực tế cho bn..., ng` ta đưa đáp số đúng thì la lên đề cg bộ sai.
Chán chẳng buồn nói, mai này đi thi gặp câu này cho cả lớp nó sai chung. ^^
câu giao tử là câu nào hả bạn ? Thế pà cô lớp bạn nhân ra thì kết quả ra bao nhiêu ? Nhân như thế nào ? Tui thì cứ sgk mà áp dụng thôi .Kiến thức thực tế .Hi:p

C

ccmt19

Cổ chỉ vô CT bài TH, rùi lúc làm thì bỏ hết mấy cái +1 lun ?_?. Bảo là CT này nè mà làm kiểu đó đó =.=" ???
Ra đúng 100.Y đs -.-"
Còn giao tử thì mình muốn nói đến dạng cho KG, rồi hỏi thực tế có bn loại tinh trùng, bn loại trứng ( bên tàng sinh các có nói), cô dạy thêm cũng có giải rùi. Mình chỉ nêu kết quả 2 TH thôi, bắt mình vẽ cả cái sơ đồ GP ra mới chịu. Rồi lại bảo là cái này em thi đại học nó mới thế, thi TN thì kết quả như cô nói, hic...

Last edited by a moderator:
H

hoanghahh

Cổ chỉ vô CT bài TH, rùi lúc làm thì bỏ hết mấy cái +1 lun ?_?. Bảo là CT này nè mà làm kiểu đó đó =.=" ???
Ra đúng 100.Y đs -.-"
Còn giao tử thì mình muốn nói đến dạng cho KG, rồi hỏi thực tế có bn loại tinh trùng, bn loại trứng ( bên tàng sinh các có nói), cô dạy thêm cũng có giải rùi. Mình chỉ nêu kết quả 2 TH thôi, bắt mình vẽ cả cái sơ đồ GP ra mới chịu. Rồi lại bảo là cái này em thi đại học nó mới thế, thi TN thì kết quả như cô nói, hic...
ẹc.Công thức bài thực hành thì phải như công thức tớ đưa ra chứ .Sao lại như cổ làm đc.Vô lý quá .Tớ ko đi học thêm đâu cả nhưng lần trc đc cô sinh bồi dưỡng cho tg thì cô có cho 1 bt dạng này và chỉ ad công thức thôi.Bạn thử post chi tiết cổ làm đi;)

H

hoanghahh

đúng là hok hỉu nổi cách cổ làm .Hi.Sao bạn ko hỏi cô tại sao lại làm vậy ? Công thức đấy ở đâu ?

F

forcekeeper

chà, cứ suy luận ra 100 rồi cần jì công thức bạn. không kể cá chết hoặc có người thả thêm cá đánh dấu nhé.

Top Bottom