Sinh 10 Dựng thí nghiệm chứng minh

Trần Đăng Quang

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng mười 2021
41
32
16
18
TP Hồ Chí Minh
Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: H.Bừn

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Tìm hiểu và thực hiện các thí nghiệm chứng minh
View attachment 194797
Mong mn hỗ trợ em với ạ!! Em cảm ơn nhiều ạ!!

Hỗ trợ dùm em câu này với ạ!!! Em cảm ơn nhiều ạ!!!

Ở đây chúng ta đang phân tích về khả năng - tính thấm chọn lọc của màng sinh chất của tế bào.
Các chất có thể tự do thấm qua lại là những phân tử có kích thước bé, những chất có thể hoà tan trong lipid.
Vậy để kiếm chứng mức độ thấm chúng ta sẽ sử dụng những phân tử có kích thước lớn - bắt buộc màng sinh chất phải biến dạng để đưa vào trong tế bào hoặc thông qua các kênh vận chuyển.

Vậy đối với tế bào bình thường - các chất không cần thiết với tế bào, chúng sẽ không hấp thụ, không cho đi vào bên trong tế bào. Chúng ta có thể dùng các chất đánh dấu là các hạt màu để dễ quan sát.
Với các tế bào bị phá huỷ màng toàn bộ hoặc hư hại tại một phần nào đó, các phân tử màu đánh dấu sẽ di chuyển tự do, vào - ra tại các vị trí xảy ra hư hại đó.
Vậy khi tác dụng để làm thí nghiệm, đối với từng tác nhân ta có những cách như sau:
+ Nhiệt độ: Chúng ta điều chỉnh mức nhiệt lên các khoảng cao dần - khác nhau để xem mức độ màng tế bào bị phân huỷ.
+ Đối với các loại hoá chất: Sử dụng những hoá chất xem xét về mức độ mạnh, liều lượng của hoá chất đó tác động lên màng sinh chất.
+ Ngoài ra các dung dịch nhược trương - cũng gây tác động là làm màng tế bào vỡ ra vì tế bào không có thành như tế bào thực vật, kết hợp với các chất đánh dấu trong dung dịch để xem sự đi qua lại khi mà tế bào mất màng. Dung dịch nhược trương sẽ làm tế bào bị vỡ do nước đi vào tế bào quá nhiều.

------
Em tham khảo nhé, chúc em học tốt !!!

• Like
Reactions: Trần Đăng Quang

Trần Đăng Quang

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng mười 2021
41
32
16
18
TP Hồ Chí Minh
Ở đây chúng ta đang phân tích về khả năng - tính thấm chọn lọc của màng sinh chất của tế bào.
Các chất có thể tự do thấm qua lại là những phân tử có kích thước bé, những chất có thể hoà tan trong lipid.
Vậy để kiếm chứng mức độ thấm chúng ta sẽ sử dụng những phân tử có kích thước lớn - bắt buộc màng sinh chất phải biến dạng để đưa vào trong tế bào hoặc thông qua các kênh vận chuyển.

Vậy đối với tế bào bình thường - các chất không cần thiết với tế bào, chúng sẽ không hấp thụ, không cho đi vào bên trong tế bào. Chúng ta có thể dùng các chất đánh dấu là các hạt màu để dễ quan sát.
Với các tế bào bị phá huỷ màng toàn bộ hoặc hư hại tại một phần nào đó, các phân tử màu đánh dấu sẽ di chuyển tự do, vào - ra tại các vị trí xảy ra hư hại đó.
Vậy khi tác dụng để làm thí nghiệm, đối với từng tác nhân ta có những cách như sau:
+ Nhiệt độ: Chúng ta điều chỉnh mức nhiệt lên các khoảng cao dần - khác nhau để xem mức độ màng tế bào bị phân huỷ.
+ Đối với các loại hoá chất: Sử dụng những hoá chất xem xét về mức độ mạnh, liều lượng của hoá chất đó tác động lên màng sinh chất.
+ Ngoài ra các dung dịch nhược trương - cũng gây tác động là làm màng tế bào vỡ ra vì tế bào không có thành như tế bào thực vật, kết hợp với các chất đánh dấu trong dung dịch để xem sự đi qua lại khi mà tế bào mất màng. Dung dịch nhược trương sẽ làm tế bào bị vỡ do nước đi vào tế bào quá nhiều.

------
Em tham khảo nhé, chúc em học tốt !!!

Dạ, cho em hỏi là em nên thiết kế thí nghiệm trong cuộc sống như thế nào vậy ạ!! Em cảm ơn !!!

• Like
Reactions: H.Bừn

H.Bừn

Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Dạ, cho em hỏi là em nên thiết kế thí nghiệm trong cuộc sống như thế nào vậy ạ!! Em cảm ơn !!!

Em có thể dùng lát cắt khoai tây nè, nó khá thân thuộc với dễ làm.
Nếu có các thiết bị hỗ trợ như kính hiển vi,.. thì em có thể thực hiện với nhiều loại tế bào hơn đó.

Còn về quy trình em có thể thực hiện như trên nhé :>

• Like

H.Bừn

Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Dạ, sau khi sử dụng màng sinh chất của khoai tây thì em nên cho chất nào vô để chứng minh vậy ạ!!

Em có thể dùng nước pha màu thực phẩm này. Theo anh tế bào sống thì màu chỉ bám trên bề mặt lát cắt, chúng ta có thể lau loại bỏ, còn nếu không là tế bào sống - đi vào tuỳ tiện của nước màu thì sẽ có màu xuất hiện bên trong tế bào.

Thí nghiệm xịn xò thì có chất phát huỳnh quang, đánh dấu và phát hiện đường đi.

• Like
Top Bottom