Đừng bao giờ so sánh mình với người khác!

Bé Thiên Bình

Banned
Banned
28 Tháng hai 2017
1,560
2,782
504
Nghệ An
THCS Hưng Thịnh

lê thị hải nguyên

Mùa hè Hóa học
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
28 Tháng hai 2017
2,166
3,199
689
21
Thanh Hóa
HV Thánh Huy
theo mình thì không nên.vì:
- bố mẹ đã vô tình tạo cho con áp lực
-khiến con cảm thấy bố mẹ chỉ biết đến cảm nhận của mik mà không biết con cái đang nghĩ gì
-khiến con cái dần dần ghét người mà bố mẹ đem ra so sánh
-ai cũng có những điểm mạnh khác nhau vì vậy mà không nên đem ra so sánh
=> không nên đem con cái ra so sánh để ra day con cái và cũng như không lấy người khác ra so sánh với mình để mình cho ba mẹ thấy là mình hơn người ta về điểm này ,điểm khác
vì vậy,nếu thấy người khác làm một việc,khuyết điểm nào đó mà mik thấy người ta sửa đổi thì hãy phê bình và khuyên họ một cách tế nhị
ví dụ như:
-dạo này con chưa chăm học lắm,con nên chú ý đến việc học hơn...........

Kybangha_10

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng ba 2017
452
595
146
18
Chắc Idol bị bố mẹ đem ra so sánh với "con nhà người ta" à?

Đó là thói quen không hay của các bậc phụ huynh. Mình cũng hay bị đem ra so sánh với thằng bạn thân, nhưng mà mình có cá tính với mục tiêu phấn đấu của riêng mình nên mấy lời đó không chạm tới tâm tư.

Idol cũng đừng vì mấy lời so sánh đó mà đổ vỡ các mối quan hệ với bạn bè.

Last edited:
  • Like
Reactions: Snowball fan ken

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
THPT Trần Hưng Đạo -Nam Định
Chắc Idol bị bố mẹ đem ra so sánh với "con nhà người ta" à?

Đó là thói quen không hay của các bậc phụ huynh. Mình cũng hay bị đem ra so sánh với thằng bạn thân, nhưng mà mình có cá tính với mục tiêu phấn đấu của riêng mình nên mấy lời đó không chạm tới tâm tư.

Idol cũng đừng vì mấy lời so sánh đó mà đổ vỡ các mối quan hệ với bạn bè.
KO NÊN THẬT NHƯNG MÌNH CHƯA CÓ CẢM GIÁC NÀY BAO GIỜ

bienxanh20

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
902
1,298
299
với mình thì hồi nhỏ có còn giờ thì không :D:D:D còn bị đem ra so sánh đó mình lại thấy cần học hỏi nhiều hơn ở những thế mạnh mà mình chưa có như vậy sẽ hoàn thiện bản thân hơn dù không thích lắm nhưng mà người mình bị đem ra so sánh toàn là người mình quý mến hà :D

thanhbinh2002

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng tám 2016
316
176
126
21
Có nên không nhỉ? Mình thấy bố mẹ mình ở nhà cũng hay so sánh mình với bạn khác, trong khi đó mình đâu có thua thiệt gì so với mấy bạn ý đâu! Vậy theo các bạn, chúng ta có nên so sánh mình với người khác?
cái này mình bị hoài à lúc nào ba mẹ cũng đem mình ra so sánh vs đứa bạn nhà bên hết nhiều lúc mình thấy tức lắm mà không thể làm j được luôn :mad:

• Like
Reactions: Ly Ly

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
Có nên không nhỉ? Mình thấy bố mẹ mình ở nhà cũng hay so sánh mình với bạn khác, trong khi đó mình đâu có thua thiệt gì so với mấy bạn ý đâu! Vậy theo các bạn, chúng ta có nên so sánh mình với người khác?
Đừng bao giờ so sánh mình với bất cứ ai trong thế giới này nha bạn.
Bởi vì... Nếu bạn làm như vậy có nghĩa là... bạn đang sỉ nhục chính bản thân mình. ;)

Phan Đặng Quốc Huy

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
441
386
169
20
Gia Lai
THCS Trần Phú
Mình bị so sánh rất nhiều lần (vì chỗ mình toàn học sinh giỏi, con giáo viên)

thanhthao361998

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng tám 2015
94
69
126
25
Tp .HCM
haizz, làn sóng "con nhà người ta" không bao giờ dập tắt được mà! Mỗi người có 1 giá trị khác nhau nên không được so sánh như vậy! :):);)

Daphne Dawsons

Học sinh
Thành viên
7 Tháng tư 2017
79
59
41
Lyon, France
cái này mình bị hoài à lúc nào ba mẹ cũng đem mình ra so sánh vs đứa bạn nhà bên hết nhiều lúc mình thấy tức lắm mà không thể làm j được luôn :mad:
:D Mình bị nhiều, mới đầu tức muốn khùng lên, dần dần thì lại ngồi nguyên một chỗ ngẫm những gì vừa bị nhồi vào đầu, giờ thì bị miễn dịch luôn, mẹ nói vế trước con nói tiếp vế sau :D :) Nhưng nếu mẹ ko nói chắc giờ tớ ko đc "ngoan" như thế này :p:p:rolleyes:

• Like
Reactions: Hách Hồng Vân

Kim Ngân cuteo

Học sinh
Thành viên
16 Tháng tư 2017
47
22
21
21
mình bị so sánh nhiều lắm nhưng không phải chuyện học hành vì mình học cũng được và ba mẹ mình không ép quá sức mình nhưng ngược lại họ lại so sánh mình về tính phụ giúp gia đình :) mình thường ngủ nướng lại làm biếng nên ăn chửi với bị so sánh quen rồi. bay giờ họ có so sánh mình về chuyện gì mình cũng thấy bình thường cả.
mọi cha mẹ đều mong cho con mình là người thành tài, có ích cho xã hội nên chuyện thúc ép và so sánh con mình để dậy lên lòng đó kị trong tâm con cái là chuyện đương nhiên. Nhưng phải so sánh cách tích cực chứ không nên so sánh theo cách tiêu cực. Nếu so sánh con nhiều quá sẽ tạo cho con một áp lực lớn khiến chuyện học hành sa sút. làm con cảm thấy tủi thân. Ai cũng có những điểm mạnh vì vậy đừng nên đem con bạn ra so sánh với người khác ;)

• Like
Reactions: bienxanh20

Hách Hồng Vân

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng ba 2017
137
84
116
20
Triệu Sơn Thanh Hoá
Theo mk cách tốt nhất để nghe bố mẹ chửi mà ko bị nói là cãi lại thì nên:
+Im lặng cúi đầu ko nói
+Nếu trong khi ăn cơm thì cúi đầu, ăn thật nhiều vào.:)
-> mk làm như vậy bố mẹ tức phát điên lên mà ko làm gì được:D:D

• Like
Reactions: Daphne Dawsons

Dung_ThienHa

Học sinh
Thành viên
11 Tháng tám 2016
10
3
21
32
Hà Nội
Đại học Công nghiệp Hà Nội
Không ai thích bị so sánh với người khác cả và cảm giác bị tổn thương ghê gớm. Hãy nói với bme bạn rằng bạn khá ok rùi và bạn là con bme bạn nên trong người có nhiều đức tính của bme cho con. :D

• Like
Reactions: Hách Hồng Vân

Shmily Karry's

Cựu Phụ trách box Sinh & box TGQT
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
Bố mẹ không nên so sánh con với con người ta và đương nhiên bạn cũng đừng so sánh mình với người khác bởi nó chỉ khiến bản thân bạn "xuống giá". Nếu có người hoen mình hãy học hỏi điều hay ở họ.

ducanh2907

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tư 2017
14
2
6
20
Mình cũng hay bị,nhưng rồi bố mẹ mình hiểu ra và động viên mình chứ không so sánh nữa

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
So sánh để tiến bộ là đằng khác ;)

Top Bottom