Văn Dự đoán đề thi Văn

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
ở trường các bạn các thầy cô có giới thiệu về khả năng văn năm nay thi vào bài nào không?
Mình thi năm ngoái rồi nhưng nếu dự đoán thì mình nghĩ sẽ vào tác phẩm văn xuôi. Nếu bạn thi khối A, B thì mình nghĩ bạn có thể loại những tác phẩm thi năm trước, minh họa năm trước và năm nay. À, mình nghĩ là bạn cũng có thể bỏ qua tác phẩm "Rừng xà nu" nữa nhé. Còn lại thì những văn bản kia cũng khá dễ. Chúc bạn thi tốt nhé.

VânHà.D

Cựu TMod Cộng đồng|Cựu Phụ trách box "Sách"
HV CLB Địa lí
Thành viên
2 Tháng chín 2018
1,591
6,066
576
Bình Dương
THPT BẾN CÁT
ở trường các bạn các thầy cô có giới thiệu về khả năng văn năm nay thi vào bài nào không?
thầy mình bảo là học hết các tác phẩm nhưng ôn kỹ 8 tác phẩm:
Nhóm 1: ( tây tiến, việt bắc, sóng), ( vợ chồng a phủ, người lái đò sông đà, ai đã đặt tên cho dòng sông?)
Nhóm 2: ( hồn trương ba da hàng thịt và tuyên ngôn độc lập)
Nhóm 3: các tác phẩm còn lại

thầy mình nói năm nay có khả năng sẽ ra thơ vì 3 bài thơ đó cũng gần 10 năm chưa ra.
Với mình thì ra tác phẩm nào không quan trọng, quan trọng là nắm vững kiến thức thì gặp đề nào cũng đối phó được hết :D

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Có những cái cần nắm chắc, xem như cái "gối đầu giường" với môn văn: ôn hết và chỉ ôn nd ở một số phần quan trọng. Với các văn bản nên hệ thống các nội dung vào một quyển sổ nhỏ, phân theo bài để học dễ hơn. Phần nghị luận thì chỉ cần nắm cách làm là đủ phân nửa điểm. Riêng tlv thì chỉ nên ôn các dạng bài cơ bản, nhất là dạng bài số sánh hai tác phẩm

tuandat2k

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng chín 2013
185
160
71
23
TP Hồ Chí Minh
ĐHSG
Chỉ đc bỏ các tp chính luận, lorca, nđctgd. Còn lại nên học hết nhé, chỉ là kỹ với không kỹ cho lắm thôi, trong đó các tp như RXN cũng ko nên bỏ :)
Đề có thể sẽ KHÔNG TRÍCH NGỮ LIỆU. Vì thế mấy đứa cứ xác định mình phải nhớ ngữ liệu và thuộc thơ nhé. Với VB hay ĐN anh nghĩ nếu ra, sẽ trích cho mấy em.

xuanle17

Cựu Mod Ngữ Văn
Thành viên
14 Tháng chín 2018
804
1,014
181
25
Thừa Thiên Huế
Đh sư phạm huế
Theo mình nghĩ thì bạn nên học hết nhưng có thể bỏ qua chiếc thuyền ngoài xa hoặc đọc lấy ý chính nó. Thường thì tác phẩm năm trước sẽ không ra lại đâu. Còn các bài khác thì có thể. Những TP rừng xà nu hay NĐCTGĐ đều có thể ra vì nội dụng khá là Ý nghĩa.
Theo mình thì năm nay có thể họ sẽ ra TP thơ nên tập trung học thuộc các bài thơ và nội dung của thơ để có thể trích dẫn. Có thể xem qua Đất nướ (2017 thi rồi mà). Nên giờ có thể sẽ ra bài thơ như Việt Bắc, Tây Tiến.
Khả năng không cao mấy là sẽ ra các tác phẩm truyện kí như NLĐSĐ, ADĐTCDS.

• Like
Reactions: Thái Minh Quân

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Theo mình nghĩ thì bạn nên học hết nhưng có thể bỏ qua chiếc thuyền ngoài xa hoặc đọc lấy ý chính nó. Thường thì tác phẩm năm trước sẽ không ra lại đâu. Còn các bài khác thì có thể. Những TP rừng xà nu hay NĐCTGĐ đều có thể ra vì nội dụng khá là Ý nghĩa.
Theo mình thì năm nay có thể họ sẽ ra TP thơ nên tập trung học thuộc các bài thơ và nội dung của thơ để có thể trích dẫn. Có thể xem qua Đất nướ (2017 thi rồi mà). Nên giờ có thể sẽ ra bài thơ như Việt Bắc, Tây Tiến.
Khả năng không cao mấy là sẽ ra các tác phẩm truyện kí như NLĐSĐ, ADĐTCDS.
Những đứa con trong gia đình là văn bản được giảm tải nên sẽ không đưa vào đề thi đâu Xuân.

Top Bottom