Sinh 12 Đột biến

ngatinh

Học sinh
Thành viên
27 Tháng năm 2015
41
18
46
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi cho em hỏi:
Tại sao các cá thể đột biến dị bội và nhiễm sắc thể thường ở người lại hay gây chết trong khi các cá thể dị bội về NST giới tính X lại bị chết ít hơn ạ?
Em cảm ơn nhiều ạ!!!

Mọi người ơi cho em hỏi câu này với ạ:
Tại sao đột biến đảo đoạn dị hợp tử lại hay làm giảm khả năng sinh sản ạ?
Em cảm ơn nhiều ạ!!!

Tại sao hai NST không tương đồng đều có trình tự Nucleotit nào đó giống nhau thì sẽ có nhiều khả năng sảy ra đột biến chuyển đoạn giữa hai NST này ạ?
Em cảm ơn nhiều ạ!!!

Nếu nghiên cứu kiểu hình ở mức độ polipeptit thì phần lớn các đột biến thay thế nuclêôtit điểm của loại đột biến trung tính. Giải thích vì sao?
Em cảm ơn nhiều ạ!!!

Last edited by a moderator:

Nguyễn Hà Khánh Du

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
21 Tháng tám 2021
180
330
41
21
Quảng Trị
Đại học Y Hà Nội
Mọi người ơi cho em hỏi:
Tại sao các cá thể đột biến dị bội và nhiễm sắc thể thường ở người lại hay gây chết trong khi các cá thể dị bội về NST giới tính X lại bị chết ít hơn ạ?
Em cảm ơn nhiều ạ!!!

Đột biến dị bội là đột biến làm thay đổi số lượng NST trong bộ NST của loài. Trên nhiễm sắc thể thường thì thường mang nhiều gen quy định tính trạng thông thường hơn là trên nst giới tính, vì vậy khi đột biến dị bội ở nst thường thì thường làm mất cân bằng hệ gen nhiều hơn là nst giới tính. vì vậy mà nó dễ gây chết hơn.

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,252
606
21
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Tại sao đột biến đảo đoạn dị hợp tử lại hay làm giảm khả năng sinh sản ạ?
Em cảm ơn nhiều ạ!!!
Đột biến đảo đoạn dị hợp tử sẽ làm thay đổi vị trí của các gen nằm trên NST , gen lặn có thể sẽ nằm ở vị trí của gen trội , sau đó di truyền cùng nhau thành một nhóm gen lặn => Làm xuất hiện nhiều kiểu hình xấu, không tốt, dễ chết => Giảm khả năng sinh sản.
Nếu nghiên cứu kiểu hình ở mức độ polipeptit thì phần lớn các đột biến thay thế nuclêôtit điểm của loại đột biến trung tính. Giải thích vì sao?
Em cảm ơn nhiều ạ!!!​
Cái này thì do khi có đột biến điểm thì chỉ thay đổi 1 cặp nucleotit mà thôi nên có thể sẽ thay đổi mã bộ ba nhưng không làm thay đổi axit amin mã hóa (đột biến đồng nghĩa). Và đây cũng là 1 dạng của đột biến trung tính. Tính chất này là do nhiều loại mã bộ ba khác nhau cùng mã hóa cho 1 loại axit amin (20 loại axit amin được mã hóa từ 64 loại mã bộ ba)
Anh ví dụ axit amin Acginin được mã hóa từ các loại mã bộ ba trên mARN là XGU, XGX, XGA, XGG, AGU, AGX. Khi thay đổi ribonu cuối cùng của 4 mã bộ ba đầu hoặc thay đổi từ X sang A và U ribonu đầu tiên của mã bộ ba đầu thì hầu như sẽ không bị sai nghĩa.
Có những đột biến điểm trở thành đột biến cấm (không thể hiện kiểu hình) cũng là một dạng của đột biến trung tính.

Về phần này, tụi anh chưa cập nhật lí thuyết và câu hỏi hay nhiều, em thông cảm! Tuy nhiên sau này có lẽ sẽ có chương trình "Đồng hành cùng kì thi HSG THPT". Còn thắc mắc gì chúng ta có thể trao đổi thêm nha em.

Top Bottom