Đột biến gen dạng hiếm trong quá trình nhân đôi của ADN

H

happy.swan

Cơ chế phát sinh đột biến gen
a) Sự kết cặp không đúng trong tái bản ADN:
- Các bazơ nitơ thường tồn tại 2 dạng cấu trúc: dạng thường và dạng hiếm. Các dạng hiếm có những vị trí liên kết hidro bị thay đổi làm cho chúng kết cặp không đúng trong tái bản làm phát sinh đột biến gen
TD: Guanin dạng hiếm (G*) kết cặp với timin trong tái bản gây biến đổi thay thế G –X  T-A
- Sai hỏng ngẫu nhiên: TD liên kết giữa carbon số 1 của đường pentozơ và ađenin ngẫu nhiên bị đứt  đột biến mất adenin.

Thấy giống bài này ạ:
1/Giả sử trong một gen có một bazơ nitơ Guanin trở thành dạng hiếm (G*) thì sau 5 lần tự sao sẽ có bao nhiêu gen đột biến dạng thay thế G-X bằng A-T(biết đột biến chỉ xảy ra một lần).
A. 15 B. 3 C. 7 D. 31

http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=142567

A

abcxyz67

Vấn đề là mình thắc mắc sao lại là 5 lần, mình nghĩ là 7 lần cơ??????????

V

vippro9xxxxx

Bạn hiểu nhầm ở chổ là số gen đột biến tạo ra co nghĩa là tổng số gen cơ, không phải là số gen đột biến tạo ra trong lần nhân đôi cuối cùng, bạn cứ vẽ hình ra rồi đếm tấc cả các gen co đột biến

A

abcxyz67

Vippro9xxxxx, Happy.swan ê! Tớ tìm đk công thức của bài này rồi. Số gen đột biến đk tạo ra là: 2^(n-1) -1
Với n là số lần nhân đôi

K

kt1996

Cái công thức cậu tìm đâu vậy? Cậu tự chứng minh hả?

Last edited by a moderator:
C

consoinho_96

Vippro9xxxxx, Happy.swan ê! Tớ tìm đk công thức của bài này rồi. Số gen đột biến đk tạo ra là: 2^(n-1) -1
Với n là số lần nhân đôi
Cái công thức cậu tìm đâu vậy? Cậu tự chứng minh hả?
công thức đó là đúng rồi bạn ơi !!
áp dụng công thức thì chúng ta tính ra được 5 lần nhân đôi còn ở đâu thì mình ko rõ có lẽ ng đi trước làm nhiều rồi rút ra cho !!! ngồi viết thì làm sao 1'30s nếu đây là đề thi dh thì ko chắc đã xong

A

abcxyz67

Kt1996 tớ hỏi cô giáo đấy >''<. Tớ tự chứng minh đk thì tớ đi làm tiến sĩ rồi. Nhưng công thức này chỉ áp dụng cho nhân đôi 3 lần trở lên thôi!

Top Bottom