Sinh 10 Đơn vị cơ bản của thế giới sống

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh

Nguyễn Hà Khánh Du

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
21 Tháng tám 2021
180
330
41
21
Quảng Trị
Đại học Y Hà Nội
Em hỏi câu này với ạ, em tìm cả tuần mà không ai biết, mong các mod giúp em ạ.
Tại sao các cấp tổ chức sống khác( trừ tế bào) không phải là đơn vị cơ bản của thế giới sinh vật ?
Các cấp tổ chức sống khác ở đây là các cấp nào em nhỉ, và trong câu hỏi của em thì cái nào được xem như là đơn vị cơ bản của thế giới sinh vật.
Em đưa câu hỏi rõ ràng hơn để các anh chị tiện giúp đỡ nhé !!!

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh
Các cấp tổ chức sống khác ở đây là các cấp nào em nhỉ, và trong câu hỏi của em thì cái nào được xem như là đơn vị cơ bản của thế giới sinh vật.
Em đưa câu hỏi rõ ràng hơn để các anh chị tiện giúp đỡ nhé !!!
Dạ là như vậy:
Các cấp tổ chức cơ bản của thế giới sống gồm tế bào, cơ thể, quần thể ,quần xã và hệ sinh thái . Biết tế bào là đơn vị cơ bản của thế giới sống, vậy còn cơ thể, quần thể ,quần xã và hệ sinh thái tại sao không phải đơn vị cơ bản của thế giới sống.
Ý em là vậy ạ.

• Like
Reactions: H.Bừn and Quana26

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Dạ là như vậy:
Các cấp tổ chức cơ bản của thế giới sống gồm tế bào, cơ thể, quần thể ,quần xã và hệ sinh thái . Biết tế bào là đơn vị cơ bản của thế giới sống, vậy còn cơ thể, quần thể ,quần xã và hệ sinh thái tại sao không phải đơn vị cơ bản của thế giới sống.
Ý em là vậy ạ.
Em hỏi câu này với ạ, em tìm cả tuần mà không ai biết, mong các mod giúp em ạ.
Tại sao các cấp tổ chức sống khác( trừ tế bào) không phải là đơn vị cơ bản của thế giới sinh vật ?
Chào em nhé, anh cung cấp thêm một số thông tin để em có thể gỡ rối vấn đề này nè.
Câu hỏi em khá là hay đó.
Tế bào là đơn vị cơ bản của thế giới sống - Hiểu nghĩa của câu này thì bắt đầu từ tế bào - thì là thứ cơ bản quan trọng nhất để cấu thành mô - cơ quan - hệ cơ quan…
Vậy em đã đặt câu hỏi với những cấp tổ chức cao hơn, em thử đặt câu hỏi tại sao không là ADN trong nhân làm cơ bản, nó cũng chi phối hoạt động của tế bào mà, hay là ty thể - nó cơ bản là cung cấp năng lượng cho toàn tế bào đúng không ?

Vậy vấn đề ở đây, tế bào có những gì - nó là một hệ thống tổ chức thu nhỏ, hoàn toàn có sự trao đổi lẫn nhau giữa các tế bào với nhau để liên kết tạo thành mô, nó là biểu trưng của một có thể thu nhỏ - nếu học trong sinh học THCS, em đã từng so sánh hoạt động của riêng tế bào với toàn cơ thể, nó hoàn toàn thực hiện được những chức năng như trao đổi với môi trường, có sự chỉ huy hoạt động - tồn tại, cũng có sự sinh sản, già chết đi,..
Em hoàn toàn có thể nhận thấy thuật ngữ tế bào còn dùng cho các vật khác, tế bào pin điện,...
Vấn đề là tế bào là tập hợp các vật chất đơn giản nhất có thể sống được.

Và ví dụ cho hoạt động của tế bào, việc quyết định di chuyển xuống dòng dưới để đọc của em, các tế bào thần kinh sẽ truyền quyết định đó đến tay và giúp em lướt xuống chẳng hạn :>

Vậy từ đó mà có thể xây dựng những cấp cao hơn từ tế bào.

Hì, mong câu trả lời của anh có thể giúp em trả lời vấn đề em thắc mắc, chúc em học tốt nhé!

Last edited:

Quana26

Cựu TMod Sinh
Thành viên
31 Tháng bảy 2019
467
1
804
101
18
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
Người ta lấy tế bào là đơn vị cơ bản của thế giới sống là vì:
- Đây là tổ chức cơ bản nhỏ nhất có sự sống (thể hiện được những đặc tính cơ bản của sự sống như là: sinh sản, phát triển..)
- mọi cơ thể đều được cấu tạo từ tế bào (đơn bào hoặc đa bào)
-tế bào mới được sinh ra từ tế bào cũ bằng cách phân chia
-các hoạt động sống cơ bản đều được xảy ra ở tế bào
Còn các tổ chức sống còn lại là cơ thể, quần thể, quần xã, hệ sinh thái sẽ có các đặc điểm của tổ chức thấp hơn và sẽ nổi trội hơn các tổ chức thấp hơn nó (gọi là tổ chức sống bậc cao). Và tế bào là tổ chức sống đơn giản nhất
Thế nên tế bào là đơn vị cơ bản của thế giới sống.
Nếu có thắc mắc e hãy hỏi nhé, anh và box Sinh sẽ cố gắng giải đáp thắc mắc của e.
Nếu r có thời gian rảnh thì hãy tham gia minigame “Khám Phá Thế Giới Sinh Học” của anh và box Sinh tổ chức nhé
https://diendan.hocmai.vn/threads/minigame-1-kham-pha-the-gioi-sinh-hoc.834218/
Hấp dẫn lắm đấy ^^

Last edited:
  • Like
Reactions: H.Bừn
Top Bottom