ĐK để oxit bazo tác dụng với oxit axit

Q

quandoi1975

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bác tôi là kỹ sư hóa học, tôi hỏi ĐK để một oxit bazo tác dụng với oxit axit. Bác trả lời : một trong hai oxit PƯ phải có axit hoặc bazo tương ứng là mạnh, nhưng cô giáo dạy hóa bảo chỉ có oxit bazo tương ứng với bazo tan mới PƯ. Bạn cho tôi biết thế nào mới là đúng ?

W

whitetigerbaekho

Cấp 2 chỉ cần hiểu nôm na là để oxit bazo phản ứng với oxit axit là OXIT bazo có hidroxit tan

Gà Con Nhỏ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng bảy 2017
848
734
154
20
Hà Tĩnh
THCS ĐAN TRƯỜNG HỘI
Bác tôi là kỹ sư hóa học, tôi hỏi ĐK để một oxit bazo tác dụng với oxit axit. Bác trả lời : một trong hai oxit PƯ phải có axit hoặc bazo tương ứng là mạnh, nhưng cô giáo dạy hóa bảo chỉ có oxit bazo tương ứng với bazo tan mới PƯ. Bạn cho tôi biết thế nào mới là đúng ?
Chính xác đk thì là Một trong hai oxit PƯ phải có axit hoặc bazo tương ứng là mạnh. Nhưng ở chương trình hóa trung học cơ sở thì chỉ cần
oxit bazo phải là oxit tan như là oxit của(Na, K, Li,Ba,Ca) là được rồi

Lý Dịch

Học sinh tiến bộ
Thành viên
13 Tháng chín 2017
628
1,417
169
20
Nghệ An
một trong hai oxit PƯ phải có axit hoặc bazo tương ứng là mạnh là đúng. Nhưng chương trình cấp hai ta chỉ cần oxit tương ứng với bazo tan thôi mk các oxit bazo tương ưng vs bazo tan là các oxit tương ứng vs bazo mạnh

tiểu thiên sứ

Cựu TMod Hóa
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
2,335
4,740
584
Nghệ An
.
bác cậu đúng còn cô giáo dạy hóa thì gần đúng. bazo tan là bazo mạnh đó bạn nhưng trong phản ứng này nếu bazo của oxit ấy không tan vẫn có thể xảy ra phản ứng khi gặp oxit tương ứng với axit mạnh (vd:SO3;N2O5...) nha

Top Bottom