điện xoay chiều?

L

ldt_thank

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một đoạn mach gồm một điện trở thuần R=80 ôm, một cuộn dây có điện trở thuần r=20 ôm, độ tự cảm L=0,318H và một tụ có C=15,9microF, có tần số thay đổi đc. Với giá trị nào của f thì điện áp giũa hai bản tụ cực đại?

K

kendy9x12h

thay vao cong thuc

[TEX]f=\frac{1}{2bi}\frac{1}{L}sqrt{\frac{L}{C}-\frac{R^2}{2}}[/TEX] thay so vao la ra

L

ldt_thank

Tiếp câu điện nữa này!
Cho đoạn mạch nối theo thứ tự gồm R, tụ điện C và cuộn dây có độ tự cảm L, điện trở r. Biết[TEX]L=CR^2=Cr^2[/TEX]. Đặt cào hai đầu một điện áp XC u=U[TEX]\sqrt[2]{2}[/TEX]coswt thì điện áp hiệu dụng ở hai đầu mạch RC gấp căn 3 lần điện áp hiệu dụng hai đầu cuộn dây. Hệ só cong suất của mạch la?

A

ahcanh95

Tiếp câu điện nữa này!
Cho đoạn mạch nối theo thứ tự gồm R, tụ điện C và cuộn dây có độ tự cảm L, điện trở r. Biết[TEX]L=CR^2=Cr^2[/TEX]. Đặt cào hai đầu một điện áp XC u=U[TEX]\sqrt[2]{2}[/TEX]coswt thì điện áp hiệu dụng ở hai đầu mạch RC gấp căn 3 lần điện áp hiệu dụng hai đầu cuộn dây. Hệ só cong suất của mạch la?

từ duẽ kiện => R = r

W.L = W.C . R^2 => Zl . Zc = R^2 ( 1 )

URC =căn 3. ULr

=> căn ( R^2 + Uc^2 ) =căn 3 . Căn ( R^2 + Zl^2 ) =>0= 3Zl^2 - Zc^2 + 2R^2 (2 )

từ 1 và 2 dc hệ , tìm mỗi quan hệ R,Zl,Zc . nhưng mình nghĩ ko ra.

đến đây, làm theo môn hóa học 1 tí , theo pp tự chọn lượng chất

lấy R = 1 , giải ra => Zl = 1/3 => Zc = 3

=> công suất mạch là: R / Z = 3/căn 73

đã nghĩ ra 1 pp làm lý mới, tự chọn lượng chất . mối tương quan giữa lý, hóa, có khi đạt giải nobel. đừng ném đá nha.

:khi (29)::khi (29)::khi (29)::khi (29)::khi (29):

Last edited by a moderator:
D

duynhan1

Tiếp câu điện nữa này!
Giãn đồ, tam giác RC đồng dạng tam giác Lr thì ta được: $$\begin{cases}Z_C = \sqrt{3}r \\ Z_L = \frac{r}{\sqrt{3}} \end{cases}$$
Hệ số công suất: $\cos \varphi = \frac{2}{\sqrt{4+ \frac{4}{3}}} = \frac{\sqrt{3}}{2}$

@ahcanh95: PP Tự chọn lượng chất = PP CHUẨN HÓA bên BĐT nữa =)) =))

V

vietntpt94

duynhan ơi bạn tính sao ra đc tam giác đòng dạng đó:confused: Giả thích đoạn ra tam giac đòng dạng nhé

A

ahcanh95

lấy R = 1 , giải ra => Zl = 1/3 => Zc = 3

=> công suất mạch là: R / Z = 3/căn 73

đúng rồi, em tính sai. Zl = 1/căn 3 . Zc = căn 3

thank anh rất nhiều

Giãn đồ, tam giác RC đồng dạng tam giác Lr thì ta được: $$\begin{cases}Z_C = \sqrt{3}r \\ Z_L = \frac{r}{\sqrt{3}} \end{cases}$$
Hệ số công suất: $\cos \varphi = \frac{2}{\sqrt{4+ \frac{4}{3}}} = \frac{\sqrt{3}}{2}$

@ahcanh95: PP Tự chọn lượng chất = PP CHUẨN HÓA bên BĐT nữa =)) =))

tiện anh vẽ hình giúp em dc ko ạ! em chưa hiểu lắm!

:M058::M058::M058::M058::M058::M058:

D

duynhan1

đúng rồi, em tính sai. Zl = 1/căn 3 . Zc = căn 3

thank anh rất nhiều

tiện anh vẽ hình giúp em dc ko ạ! em chưa hiểu lắm!

:M058::M058::M058::M058::M058::M058:
Em để ý từ giả thiết của đề bài thì ta có tỉ số: $$\frac{R}{Z_L} = \frac{Z_C}{r}$$ và suy ra tam giác đồng dạng. Cái chỗ này hay được xài để ra bài tập :D

Top Bottom