diễn đàn "Truyện Kiều" nè......

B

babybabygirl_94

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

bạn nào đã từng biết đến Tuyện Kiều của Nguyễn Du thì chắc chắn đều biết đó là một tác phẩm có giá trị nghệ thuật đặc sắc, độc đáo cũng như giá trị nội dung rất sâu sắc, giàu ý nghĩa. Nếu nói theo khẩu ngữ thì chỉ ngắn gọn là:"Rất hay". Vậy tại sao chúng ta ko cùng nhau tham gia và phân tích bình luận cái hay cái đẹp của kiệt tác của thiên tài Nguyễn Du nhỉ?. Mình nghĩ như vậy sẽ rất tốt cho hiểu biết và kĩ năng viết văn cũng như sự thẩm thấu văn học của các bạn...Bạn nào có hứng thú thì tham gia nha!
ai có thể phân tích đc nghệ thuật và nội dung của đoạn thơ nói về thuyết tài mệnh tương đối mà Nguyễn Du đưa ra ở phần đầu tác phẩm ko?...
Nhà phê bình văn học Hoài Thanh từng viết: "Truyện Kiều là một tác phẩm vô song trong văn học Việt Nam và có thể sánh với vô luận tác phẩm ưu tú nào trong văn học thế giới"

C

congchualolem_b

uhm...ý tưởng hay đó....tớ thik Truyện Kiều lém....vừa đọc vừa phân tích từng kâu thơ lại như thấm vào lòng.....kàng đi sâu vào lại kàng hay....kàng tạo sự thik thú và kảm động cùng nhìu ý nghĩ khác nhau xen kẽ vào....phải nói dân tộc ta đáng tự hào khi kó Nguyễn Du đã tạo nên 1 Truyện Kiều bất hủ ^^!

C

congchualolem_b

uhm...đọan miêu tả Kiều và Vân nhá....tớ thía nét đẹp của Vân jản dzị, và thuần khíêt làm sao ý....tạo cho ta kảm jác thịt nhẹ nhàng và lã lướt, tha thướt, kòn nét đẹp của Kiều cứ có 1 kái j đó khô kứng, thừa nhận đẹp thì đẹp thịt nhưng mà sao kái nét đẹp ý k tòan diện như Vân (dù Vân k wa sắc sảo nhưng nét đẹp ý khiến ng ta khó bắt bẻ đc),wa săc sảo ,wa hòan hảo....làm nhìu khi tớ nghĩ phải chăng nét đẹp đó là nét đep của nc mắt, của niềm đau, của máu, của cuộc sống, của con ng....Mỗi ng 1 nét đẹp, mỗi ng 1 số phận mà sao số phận lại nghiệt ngã wa cho 2 đóa hoa tuyệ vời đó....thật đau xót khi tài năng cũng là niềm hạnh phúc nhưng vừa là niềm bất hạnh....

C

congchualolem_b

hình như bn post nhầm chỗ rồi...nơi đây là nơi bàn luận về văn thơ....kòn bn mún víêt nhật kí hay tình iu hãy vào ngọai khóa bn nhá :)

S

seagirl_41119

thích wa'.Mình cũng muốn tham gia mục này đó.Mình thấy truyện Kiều rất hay,đặc biệt là nghệ thuật tả cảnh ngụ tình.Nhưng bây giờ thì tạm gac lại để nói về vẻ đẹp của 2 chị em ở đầu truyện đã nhỉ?
Mình thì thích Thuý kIều hơn Thuý Vân,nhưng quả thực phần tả vẻ dệp chi tiết của Kiều ít hơn của Vân,Vân được miêu tả thật đẹp với những hình ảnh nghệ thuật ước lệ đặc sắc,lấy vẻ đẹp của thiên nhiên để đánh giá vẻ đẹp của con người.Thuý kIều thì chỉ nói là:Làn thu thuỷ nét xuân sơn...được miêu tả rất ít,chỉ tập trung vào dôi mắt,chỉ nhấn manh vẻ đẹp trí tuệ của nàng.Thuý Vân thì ngược lại,ve đẹp trí tuệ không đc nhắc tới.Nhưng tóm lại là qua vẻ đẹp của 2 người với cách dùng từ một cách đặc sắc,có chọn loc,hết sức độc đáo,Nguyễn Du đa phần nào dự đoán trước về số phận của 2 chị em họ.

C

congchualolem_b

àh...xin lỗi nha bn....^^!Tôi k thik nv nào kả...đới với tớ ai cũng như ai chỉ có đìu ai dc nhắc đến nhìu hơn trong tácp phẩm...khi xây dựng 1 nhân vật cùng xinh đẹp mà ND lại miêu tả hơn ở ng chị chứg tỏ ông đã chấm là nv chính, là đối tượg mà ông mún gửi gắm nỗi nìêm của mình....mỗi ng 1 nhan sắc....1 ng 1 vẻ kiều diễm.....1 ng 1 sức thu hút.....Kiều đẹp thì đẹp, sắc sảo mặn mà nhưng lại có phần nào đó trong tính kách khiến nhìu ng k đồng tình....

D

daokhanhngoc

Trăm năm trong cõi người ta
Chữ tài chữ mệnh khéo là ghét nhau
...........................
Nói thật thì mình đọc gần thuộc truyện Kiều rồi! Hay lắm!Mình nghĩ cái này không đúng lắm ,nhất là trong hoàn cảnh hiện nay, đúng không?Mình nghĩ cái tài mệnh tương đố này kể ra thì cũng có nhiều trường hợp đúng lắm ,kể cả ở thời nay cũng vậy, nhưng mình nghĩ trong mối trường hợp lại có những nguyên do khác nhau mà các mĩ nhân như Kiều có số phận long đong lắm

C

congchualolem_b

Tài mệnh tớ k tin...mệnh k ai sắp xếp kả mà là do bản thân kon ng quyết định trên kon đườg đời jan truân.....đời ai mà k có chông chênh đâu chỉ riêng ng tài hoa hay nhan sắc...tớ đồng ý với kậu.Nói chung ND tạo nên nv Kìêu với số phận đó chỉ để nhấn mạnh và khẳg định vẻ đẹp của ng phụ nữ xưa có số phận long đong và bạc mệh...ý ở đây là chỉ kái chung ,là kái ngụ ý chứ k phải ai tài hoa xinh đẹp cũng bạc mệnh bn àh....

S

seagirl_41119

mình cũng nghĩ vậy đó,nếu ko còn ai ước mình tài hoa xinh đẹp nưa chứ????????Ước mơ không thể dập tắt.

P

pedung94

Bình luận kiểu này thì trong sách,vở hay trên lớp cô mình cũng giảng rùi còn gì vui nữa. Phải bình luận nhìn chung cả tác phẩm mới hiểu thêm về cái hay, cái đẹp trong cuộc đời kiều chứ

C

congchualolem_b

Ở đây có nhìu thứ trên lớp chưa đc học bn ạ...như tớ chỉ đc bek vài đọan Kiều àh...nhưng vào đây chúng mình k chỉ bàn luận mà kòn thể hiện ý kiến của mình nữa....chúng mình có thể đưa ra nhận định và quan điểm theo cách nhìn nhận riêng k theo 1 khuôn khổ nào bn ạ :)

S

seagirl_41119

Lên đây,nói về những gì cô giáo nói thì có gì là k hay??????Những ng chưa đc biết cũng tham gia diễn đàn chứ đâu chỉ có những ng bít rùi đâu ,mình có đọc khá nhiều đoạn của truyện Kiều rùi nhưng để phân tích tổng quát thì có gì là hay,những bp Nt Nguyễn Du sủ dụng mới đáng để bàn,màbanf về nghệ thuật thì không nên tràn lan,nên ta chỉ tập trung một số đoạn thui.Mình thấy ccll_b nói đúng đó.
Gửi congchualolem_b:Tụi mình hợp nhau đó,kết bạn đi.Add nik mình nhé:thuy.maruko

B

babybabygirl_94

uhm`, mình rất vui khi các bạn đã tham gia hào hứng như vậy.Ý kiến của mình thì đối với phần đầu Truyện Kiều Nguyễn Du đưa ra thuyết tài mệnh tương đối như một lời khẳng định về tài-mệnh. Đại khái là những người có vẻ đẹp vẹn toàn cả sắc lẫn tài như Kiều thì nhất định sẽ phải chịu một số phận đoạn trường, long đong, lận đận. Có thể do sự ảnh hưởng của môi trường sống của Nguyễn Du: ông sống trong hoàn cảnh mà chế độ phong kiến tàn ác luôn đoạ đầy những con người nhỏ bé, thấp cổ bé họng và đặc biệt là người phụ nữ. Có thể nói ảnh hưởng lớn nhất đến quan điểm tài-mệnh của Nguyễn Du chính là thân mẫu của ông. Bà Trần Thị Tần là người con gái xinh đẹp nổi tiếng xứ Kinh Bắc-cái nôi của những làn điệu dân ca quan họ(chính vì thế mà ảnh hưởng một phần nào trong thơ của ông đều có sử dụng những ngôn ngữ trong dân gian), bà Tần cũng phải chịu "kiếp lấy chồng chung" ..... Vì những yếu tố ảnh hưởng như vậy nên Nguyễn Du đã đưa ra thuyết tài mệnh tương đối:
"Trăm năm trong cõi người ta
Chữ tài chữ mệnh khéo là ghét nhau"
hay như "Trời xanh quen thói má hồng đánh ghen"
Nhưng hôm trước mình nghe cô giáo giảng thì hình như là cô có nói qua về vấn đề này. Cô mình bảo mỗi tác giả đều có những hạn chế khác nhau và chính cái thuyết tài mệnh này là hạn chế của Nguyễn Du. Đó có thể nói là một sự sai lầm nhưng hôm đó mình bị mỏi nên hok nghe rõ lời cô giảng. Tiện đây bình luận lun nha!!!

P

pedung94

đây là ý kiến của mình là mình muốn bình luận chung là cái nhìn toàn diện chứ đâu có nói không được đưa ra cái nhìn của mọi người về Truyện Kiều đâu. Với lại nếu ta bình luận được những gì ND muốn gởi gắm niềm thương cảm của ông qua cuộc đời kiều thì càng tốt hơn chứ sao

B

babybabygirl_94

bạn pedung94 này mình nghĩ là chúng ta cứ phân tích lần lượt, bít đoạn nào hỉu đoạn nào thì phân tích đoạn ấy ( cả về nội dung và nghệ thuật lun!). Như vậy sẽ hỉu đc cặn kẽ hơn, cụ thể hơn và nếu như đã bit', hỉu những đoạn thơ mang nhiều giá trị nội dung và nghệ thuật đặc sắc thì mình tin là việc hỉu ND của toàn bộ tác phẩm đối với bạn sẽ dễ dàng hơn nhìu, đúng hok? Bạn cho mình bit' ý kiến nha!!!

P

pedung94

chị mình cứ bắt mình đọc xong cả cuốn truyện rồi cùng phân tích cho rõ chứ bao nhiêu đây còn chưa vững nên cần đọc hết. Nhưng nếu như các bạn cảm thấy phân tích từng đoạn thì hay hơn thì mình cũng ủng hộ. Nào cùng bình luận nha

B

babybabygirl_94

uhm` còn đối với đoạn thơ miêu tả Thuý Kiều, Thuý Vân mà bọn mình được học ở chương trình lớp 9-văn bản"Chị em Thuý Kiều" thì mình thấy bạn congchualolem_b viết hơi rối một chút và còn chưa xác đáng lắm. Đầu tiên Ng Du đã nói "Đầu lòng hai ả tố nga". Cụm từ "tố nga" đã cho ta thấy được hai ng` con gái này rất xinh đẹp. "Tố nga" là từ Hán Việt mà có thể hỉu nôm na là: tố trong tố nữ, nga là chỉ nàng thường nga(hằng nga) trong truyền thuyết của Trung Quốc.Để làm rõ hơn Ng Du đã đi miêu tả từng người. Đầu tiên là Thuý Vân với bút pháp ước lệ, sử dụng hình ảnh trong thiên nhiên Ng Du đã làm hiện lên một nàng Thúy Vân có vẻ đẹp "trang trọng", quý phái, đôn hậu hiếm ng` con gái nào có dc. Vẻ đẹp hài hoà của Vân đc thiên nhiên, tạo hoá chấp thuận:"Vân xem.......màu da" Nhưng nếu như theo thứ bậc trong gia đình mà Ng Du đã nói "Thuý Kiều là chị em là Thuý Vân" thì theo lẽ thường phải miêu tả vẻ đẹp của Kiều trước nhưng Ng Du đã ko làm vậy mà đã nói về Thuý Vân trước với ngụ ý lấy vẻ đẹp của Thuý Vân để là nổi bật thêm vẻ đẹp của Kiều ( dù những câu thơ miêu tả Kiều ít hơn Vân). Đối với Kiều tác giả cũng sử dụng bút pháp ước lệ, sd hình ảnh của thiên nhiên nhưng vẻ đẹp của Kiều thì lại ko đc thiên nhiên ưng thuận "Hoa ghen thua thắm liễu hờn kém xanh" từ đây đã dự báo trước về cuộc đời số phận sau này của Kiều sẽ gặp nhiều trắc trở. Kiều đủ cả cầm-kì-thi-hoạ, cả sắc lần tài. Thử hỏi trong nhân gian có người con gái nào đc như vậy???/
Bạn nào có ý kiến gì thì pm cho mình nha. Nếu bình luận của mình chưa ổn thì cứ thoái mái góp ý nha. Mình sẽ rất cảm ơn những ý kiến hay đấy!!!

Top Bottom