Hóa 9 ĐỀ THI TUYỂN SINH VÀO 10 THPT CHUYÊN HƯNG YÊN NĂM 2018 - 2019

Thảo luận trong 'Hidrocacbon' bắt đầu bởi donghieu1701, 24 Tháng năm 2018.

Lượt xem: 1,542

  1. donghieu1701

    donghieu1701 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    31
    Điểm thành tích:
    6
    Nơi ở:
    Hưng Yên
    Trường học/Cơ quan:
    THCS Tiên Lữ
    [TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!


    Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

    sau 1 ngày mất hết tinh thần vì đề hơi khó đối với em, em quyết định đăng lên HOCMAI để mọi người làm xem em được bao nhiêu điểm.

    IMG_1602_n.JPG
    IMG_1603_n.JPG
     

    Các file đính kèm:

  2. NHOR

    NHOR Cựu Mod Hóa Thành viên

    Bài viết:
    2,369
    Điểm thành tích:
    559
    Nơi ở:
    Quảng Trị
    Trường học/Cơ quan:
    École Primaire Supérieure

    xem nào
    pán 2
    ,Vì CaOH2 + ,đạm =) ,Mất đạm, mất vôi
    E là H2SO4 chăng??? FeS2 + O2 cũng ra
    mới phán đoán sơ bộ
    nhận biết được hết thì phải
    đề này hay! Cảm ơn bạn, nếu chiều nay cô cho nghỉ chắc chắn cày! Chúc bạn đạt điểm cao và đậu chuyên nhé!!!! Goodluck! :)
    bài giải ko quá khó
     
  3. phamthimai146

    phamthimai146 Học sinh xuất sắc Thành viên TV ấn tượng nhất 2017

    Bài viết:
    6,345
    Điểm thành tích:
    999

    @donghieu1701
    Câu V/2
    X: CnHmO2 x mol có m = 41,12 g
    Mol O2 = 2,52 và mol H2O = 1,68
    Bảo toàn khối lượng => mCO2 = 41,12 + 32*2,52 - 30,24 = 91,52 => mol CO2 = 2,08
    CnHmO2 + O2 --> CO2 + H2O
    x-----------------2,52----2,08------1,68
    Bảo toàn mol O : 2x + 2*2,52 = 2*2,08 + 1,68 => x = 0,4
    => mol X trong 10,28 g = 0,1
    Phân tử lượng muối = R + 67 = 8,48/0,1 = 84,8 => R = 17,8
    Vì 2 este có phân tử lượng hơn kém 14 và cho cùng 1 rượu => 2 muối liên tiếp là CH3COONa a mol và C2H5COONa b mol
    Mol muối = mol este = mol NaOH = mol rượu = a + b = 0,1
    m muối = 82a + 96b = 8,48 => a = 0,08 và b = 0,02
    Bảo toàn khối lượng phản ứng thủy phân : m rượu = m este + mNaOH - m muối = 10,28 + 40*0,1 - 8,48 = 5,8
    M rượu R-OH = R + 17 = 5,8/0,1 => R = 41 gốc C3H5
    => Este CH3-COO-C3H5 0,08 mol và C2H5-COO-C3H5 0,02 mol => %m este
     
  4. phamthimai146

    phamthimai146 Học sinh xuất sắc Thành viên TV ấn tượng nhất 2017

    Bài viết:
    6,345
    Điểm thành tích:
    999

    Câu IV/2
    X gồm a, b là mol C2H2 , H2 => a + b = 0,6
    mX = mB = 26a + 2b = 2*5*0,6 = 6 => a = 0,2 và b = 0,4
    C2H2 + 2 H2 --> C2H6
    x------------2x-----------x
    C2H2 + H2 --> C2H4
    y------------y-----------y
    Mol B = 0,3 => mol H2 phản ứng = mol X - mol B => 2x + y = 0,6 - 0,3 = 0,3
    => mol H2 dư = 0,1
    B gồm C2H2 dư 0,2-x-y , H2 dư 0,1 mol, C2H6 x mol và C2H4 y mol
    => và Z gồm C2H6 x mol và H2 dư 0,1 mol
    Mol Z = x + 0,1 = 0,22 => x = 0,12 => y = 0,06
    => C2H4 0,06 mol và C2H2 dư 0,02 mol
    mZ = 30x + 2y = 3,8
    m bình Br2 tăng = m hydrocarbon trong B = mC2H4 + mC2H2 = 28*0,06 + 26*0,02 = 2,2

    Cách khác :
    X: C2H2 0,2 mol và H2 0,4 mol
    => mX = mB = 26*0,2 + 2*0,4 = 6
    Mol B = 0,3 => mol H2 phản ứng = mol X - mol B = 0,6 - 0,3 = 0,3 => H2 dư 0,1 mol
    B gồm C2H6-2k và Z ( C2H6 x mol + 0,1 mol H2)
    Mol Z = x + 0,1 = 0,22 => x = 0,12
    mZ = 30*0,12 + 2*0,1 = 3,8
    m bình tăng = m hydrocarbon không no C2H6-2k = mB - mZ = 6 - 3,8 = 2,2
     
    NHOR, Junly Hoàng EXO-LĐình Hải thích bài này.
  5. NHOR

    NHOR Cựu Mod Hóa Thành viên

    Bài viết:
    2,369
    Điểm thành tích:
    559
    Nơi ở:
    Quảng Trị
    Trường học/Cơ quan:
    École Primaire Supérieure

    IMG20180525110406.jpg nhận biết
    - dùng H2SO4 , nhỏ vào
    BaCl2 tạo kt trắng
    Na2CO3 có khí
    - dùng Na2CO3
    kết tủa trắng MgCl2
    khí HCl
    còn lại là NaCl
    2.2
    pt dễ rồi nhưng lưu ý
    Fe3O4 + CO = 3FeO + CO2
    FeO + CO = Fe + CO2 (to) (to)
    m kết tủa tổng = ... =) Bảo toàn nC = nCO + nCO2 (1) = nCO2(2) = nBaCO3 = 0,175 =) m = 2,1
    Fe + CuSO4 = FeSO4=+ Cu
    0,03 0,03 0,03
    =) m B = 0,03.56 - 64.0,03 + 21,84
    = 21,6
    mFe3O4 - mB = 23,2-21,6 = 1,6 = mO bị lấy
    =) nCO = nCO2tt = nO = 1,6/16=0,1
    =) nCO2 (1) = nCO2 (2) - nCO2 tt = 0,175-0,1= 0,075
    =) D có 0,1 CO và 0,075 mol CO2 nên d = ..... = 122/7 ( hơi lẻ) .... :D
     
  6. dang khanh minh

    dang khanh minh Học sinh chăm học Thành viên

    Bài viết:
    106
    Điểm thành tích:
    69
    Nơi ở:
    Nghệ An
    Trường học/Cơ quan:
    THPT Chuyên Phan Bội Châu

    câu 4.1 dẫn hh khí vào dd Ca(OH)2 dư lọc lấy kết tủa là CaCO3 và hh khí gồm CH4,C2H4,C2H2
    Ca(OH)2+CO2--->CaCO3+H2O
    nhỏ từ từ đén dư dd H2SO4 loãng vào kết tủa thu đc ,thu lấy khí thoát ra là CO2
    H2SO4+CaCO3--->CaSO4+CO2+H2O
    hh khí còn lại dẫn vào dd AgNO3/NH3 dư lọc lấy kết tủa Ag2C2 và hh khí gồm C2H4 và CH4
    C2H2+2AgNO3+2NH3--->Ag2C2+2NH4NO3
    nhỏ từ từ đến dư dd HCl vào kết tủa bạc thu lấy khí thoát ra là C2H2
    Ag2C2+2HCl--->2AgCl+C2H2
    hh khí còn lại dẫn vào dd Br2 dư thu lấy khí thoát ra là CH4
    C2H4+2Br2--->C2H4Br2
    cho vào 1 ít kẽm viên lấy dư thu khí thoát ra là C2H4
    C2H4Br2+Zn--->C2H4+ZnBr2
     
  7. dang khanh minh

    dang khanh minh Học sinh chăm học Thành viên

    Bài viết:
    106
    Điểm thành tích:
    69
    Nơi ở:
    Nghệ An
    Trường học/Cơ quan:
    THPT Chuyên Phan Bội Châu

    câu 5.1
    CaC2 + 2H2O ---> C2H2 + Ca(OH)2
    C2H2 + H2 ---Pd/PbCO3,t0--> C2H4
    C2H4 ---t0,P,xt--> P.E
    C2H2 + HCl ----> CH2=CHCl
    CH2=CHCl ---t0,P,xt--> PVC
    2C2H2 --t0,xt--> CHnối ba-C-CH=CH2 ( vinyl axetilen)
    CHnối ba-C-CH=CH2 + H2 ---Pd/PbCO3,t0--> CH2=CH-CH=CH2
    CH2=CH-CH=CH2 ---t0,P,xt--> cao su Buna
     
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted

CHIA SẺ TRANG NÀY