Sinh 12 Đề kiểm tra 1 tiết lần 1

Thảo luận trong 'Ôn thi tốt nghiệp THPT' bắt đầu bởi dangthuong02092002@gmail.com, 29 Tháng mười 2019.

Lượt xem: 160

1. dangthuong02092002@gmail.com

dangthuong02092002@gmail.com Học sinh Thành viên

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

1. Ở 1 loại thực vật, chiều cao cây do 3 cặp gen không alen tác động, cộng gộp sự có mặt mỗi alen trội làm chiều cao tăng thêm 5cm, cây thấp nhất có chiều cao 150cm, chiều cao của cây cao nhất là?
    A . 180 cm
    B. 175cm
    C.170 cm
    D.165cm
    2. Một gen của sinh vật nhân thực tự nhân đôi 1 số lần, tổng số mạch đơn chứa trong các gen con nhiều gấp 32 lần số mạch đơn có trong gen lúc đầu. số mạch đơn mới được hình thành là
    A.30
    B.63
    C.62
    D.31
    3. Cho biết quá trình giảm phân không xảy ra đột biến nhưng xảy ra hoán vị gen với tần số 20% theo lí thuyết tỉ lệ các loại giao tử được tạo ra từ quá trình giảm phân của cơ thể có kiểu gen Ab/aB
    A. AB=ab=20% và Ab=aB=30%
    B. AB=ab=40% và Ab=aB=10%
    C.AB=ab=30% và Ab=aB=20%
    D.AB=ab=10% và Ab=aB=40%
    4. Một phân tử ADN mạch kép, thẳng có 3155 liên kết hyddro nối giữa 2 mạch đơn, tự nhân đôi 1 số... liên kết cần môi trường cung cấp 40.500 nucleotit. số nucleotit từng loại của phân tử ADN trên là

2. Ng.Klinh

Ng.Klinh Cựu Mod Sinh Thành viên TV BQT tích cực 2017

Cây thấp nhất sẽ có kiểu gen lặn: aabbcc = 150cm
    Mỗi alen trội tăng thêm 5cm
    Kiểu gen cây cao nhất: AABBDD = 150+5.6 =
    em phải tập tư duy đi nhé, đừng thụ động quá ;)
    gen ban đầu: 2 mạch
    sau nhân đôi: 32 mạch
    => hình thành: 32 : 2 = 16 phân tử ADN =>gen này đã nhân đôi 4 lần
    Hai bài này em tự tìm công thức làm nha, nếu không hiểu có thể lên youtube học lại từ đầu em nhé
    Cố gắng lên nào

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted