đề đại học hay

Thảo luận trong 'Quy luật hiện tượng di truyền' bắt đầu bởi hocmai.vn_phuc94, 9 Tháng mười một 2011.

Lượt xem: 1,067

1. [TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Ở đậu Hà Lan, gen A: thân cao, alen a: thân thấp; gen B: hoa đỏ, alen b: hoa trắng nằm trên 2 cặp nhiễm sắc thể tương đồng. Cho đậu thân cao, hoa đỏ dị hợp về 2 cặp gen tự thụ phấn được F1. Chọn ngẫu nhiên 2 cây thân cao, hoa đỏ ở F1 cho giao phấn với nhau. Nếu không có đột biến và chọn lọc, tính theo lí thuyết thì xác suất xuất hiện đậu thân thấp, hoa trắng ở F2
    A. 1/64. B. 1/256. C. 1/16. D. 1/81.

2. pe_kho_12412

pe_kho_12412 Guest

mình làm ra đáp án A không biết đúng ko nữa.
    suy luận thế này:
    để F1: cao đỏ* cao đỏ--> thấp trắng thì F1 phải có kiểu gen dị hợp như P
    F1: AaBb * AaBb---> aabb

=> xs= 1/4*1/4 *1/4=1/64

đang phân vân là có phải nhân chập2 của bốn ko đây???? nếu thế ko có đáp án nào cả:-??ai làm được tìh đưa lên cho mình xem với.

3. kienthuc.

kienthuc. Guest

Mình xin góp ý kiến thế này!
    Trong tổng số cây ở F1 thì số cây thân cao, hoa đỏ chiếm [TEX]\frac{9}{16}[/TEX]. Để F2 xuất hiện cây thân thấp, hoa trắng thì cây bố mẹ được chọn ở F1 phải là dị hợp tử 2 cặp gen [TEX]AaBb[/TEX] .
    => Tỉ lệ cây dị hợp trong tổng số cây thân cao, hoa đỏ là [TEX] \frac{1}{4} [/TEX][TEX]:[/TEX] [TEX]\frac{9}{16}[/TEX] = [TEX]\frac{4}{9}[/TEX].
    [TEX]AaBb[/TEX] x [TEX]AaBb=>aabb[/TEX]
    => [TEX]\frac{4}{9}[/TEX][TEX].[/TEX] [TEX]\frac{4}{9}[/TEX][TEX].[/TEX][TEX]\frac{1}{4}[/TEX][TEX].[/TEX][TEX]\frac{1}{4}[/TEX]=[TEX]\frac{1}{81}[/TEX].
    Vậy D là đáp án đúng theo cách trình bày của mình!
    Rất mong mọi người góp ý!

4. vanhieu83_nd

vanhieu83_nd Guest

đúng rùi đáp án của đề thi đại học đó mà 1/81. Cảm ơn bạn đã đưa cách giải lên

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted