Tin học Đạo video

Thảo luận trong 'Tin học văn phòng' bắt đầu bởi 02-07-2019., 12 Tháng hai 2019.

Lượt xem: 298

1. 02-07-2019.

02-07-2019. Học sinh tiến bộ Thành viên HV CLB Hóa học vui HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    Trung học cơ sở Lập Thạch
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Như thế nào gọi là đạo video trên youtube vậy mọi người?Đạo có bị sao không ạ?

2. bé nương nương

bé nương nương Cựu Mod Sinh học Thành viên Test Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    trung học

Hiểu như là : tải,lưu video của người khác vào sau đó đăng lên kênh của mình,kiểu như lấy mà không xin phép hay không có bản quyền gì thì tính là đạo.Nhẹ thì bị youtube xóa tài khoản kênh,cảnh cáo hay gì đó,nặng thì bị kiện (nếu bên chủ bản quyền kiện) ,bị phạt tiền (nặng nhất là bị truy tố).
    - hì,hơi nghiêm trọng hóa vấn đề vậy thôi .Nhưng tốt nhất không nên đạo,nói trắng cho dễ hiểu là không nên ăn cắp, youtube có thể phát hiện ai đã ăn cắp bản quyền ai.

Chill Su Food, lehonglitriệu thị giang thích bài này.
  3. triệu thị giang

triệu thị giang Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Kim Xá

sao bạn lại rõ như vậy a? bạn học ở đâu thế?

bé nương nương thích bài này.
  4. 02-07-2019.

02-07-2019. Học sinh tiến bộ Thành viên HV CLB Hóa học vui HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    Trung học cơ sở Lập Thạch

Vậy xin phép kiểu gì hay mua bản quyền kiểu gì?

5. bé nương nương

Trường học/Cơ quan:
    trung học

học ở đâu ? bạn hỏi hơi khó đấy,cái này mình chỉ biết và biết vậy thôi.Nó kiểu như một kinh nghiệm ,không sách vở hay web gì chỉ cả.
    bạn muốn lấy video nào đó đăng lên youtube ? Cái này bạn tự học sẽ tốt hơn nè,tự mày mò tìm hiểu đi,mình không rành lắm nên có chỉ thì cũng nửa đoạn rồi đứt mạch thôi.Thông cảm

triệu thị giang thích bài này.
  6. Trần Đăng Nhất

Trần Đăng Nhất Học sinh tiến bộ Thành viên

Xin phép hay mua thì bạn gửi qua email của chủ video đó, nhưng quan trọng vẫn là họ có cho bạn sao chép hay không mà thôi

7. lehongli

lehongli Học sinh chăm học Thành viên

Đạo văn, đạo nhạc, đạo mv gì thì cũng là sao chép thôi bạn ơi,
    Nặng không á, ví dụ dễ hiểu nè, bạn có biết Noo Phước Thịnh bị gì khi tự tiện lấy nhạc của người khác chưa :W
    Cái vấn đề này đầy rẫy ra, mà nhiều quá người ta không xử lí hết được đâu :):), bạn lên google tra bài hát + lyrics chẳng hạn, ví dụ sugar maroon 5 lyrics ra đầy, không từ trang chính của họ, mà mình cá toàn làm mà không có bản quyền không :))))), cứ đăng lên và tồn tại đó có sao đâu :)))), tại nó bé quá chẳng ảnh hưởng đến mấy chú maroon 5, ngược lại đôi khi còn làm tăng danh tiếng cho họ :)))).
    Mình nói vậy không phải mình cổ vũ việc sao chép đạo vv, việc đó là không nên, giờ bạn làm một clip thật hay chẳng hạn, tự nhiên có người lấy clip đó đi đăng trên trang khác tự nhận mình làm ra nó và nó nổi tiếng, bạn không được lợi gì, bạn thấy sao :W

bé nương nương thích bài này.
  8. realjacker07

realjacker07 Học sinh gương mẫu Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường Đời

Đấy là ăn cắp trắng trợn rồi bạn nhé! Đạo video nó nhẹ hơn là ăn cắp một phần ý tưởng, nội dung của video người khác làm ra và công bố là của mình. Nhiều ví dụ chẳng hạn như đăng tải video gốc của người khác lên và tự nhận là của mình (như bạn đã nói), thực hiện lại sản phẩm của người khác mà không ghi danh tác giả, phụ thuộc quá nhiều vào video người khác dẫn đến thất bại trong việc đưa ý tưởng gốc của mình vào trong video...

Tuy nhiên các bạn cần phân biệt với các trường hợp gọi là "fair-use" tức là "sử dụng hợp lý", chẳng hạn như việc các bạn làm meme, chế parody, mash-up hay remix một bản nhạc, sử dụng video clip hay âm thanh trong các đoạn phim tài liệu, bài giảng ở trên lớp, v.v Mình xin trích vài đoạn từ giải đáp về "fair-use" của Youtube: Trong những trường hợp như trên, "Bạn có thể tái sử dụng tài liệu được bảo vệ bản quyền trong một số trường hợp nhất định mà không phải xin phép chủ sở hữu bản quyền.", miễn là "hình thức sử dụng có thêm sự diễn đạt hoặc ý nghĩa mới vào tác phẩm gốc hay không hay hình thức sử dụng đó chỉ đơn thuần sao chép từ tác phẩm gốc."

lehonglibé nương nương thích bài này.
  9. bé nương nương

Trường học/Cơ quan:
    trung học

không nghĩ tới fair use tại bạn đó hỏi là '' đạo'' nên mình chỉ nghĩ theo cái tiêu cực nhất.:D
    @Nguyễn Thành Long vplt chắc bạn thuộc fair use nên chắc không sao đâu.Nếu bạn có ý định đấy thật thì Chúc bạn làm youtuber có nhiều tiền nha.

10. lehongli

lehongli Học sinh chăm học Thành viên

Mình thích câu trả lời của bạn nè, nhưng muốn dùng fair use cũng khó đó, phải tìm hiểu kĩ càng mới dùng,
    Remix, mashup nhạc vẫn xin đàng hoàng nè, không xin kiện chết
    Làm meme thì vui nhưng mà cũng có mấy vụ liên quan rồi, như vụ EU muốn ban meme nè, vân vân vụ nhân vật bị chế ảnh muốn kiện tụng vân vân, làm mình nhớ đến tấm của Beyoncé :):).:)
    luật nói chung cũng là luật, lằng nhằng lắm, như của google vs oracle lằng nhằng mãi không rõ xong chưa cơ,

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted