English THCS Đảo ngữ - Inversion

Trương Minh Nguyệt

Học sinh mới
Thành viên
10 Tháng bảy 2022
29
18
6
16
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi, em thường thấy cấu trúc như thế này (Như ảnh ạ):

1. Em thấy 'Hardly' và 'Scarcely' thì chỉ dùng trợ động từ là "had" thôi, tức là động từ ở mệnh đề chứa 'Hardly' hoặc 'Scarcely' chỉ được chia ở dạng Quá khứ hoàn thành thôi ạ?
Ex: Hardly had she spoken when the phone rang.

2. Còn 'No sooner' thì em thấy có khi dùng trợ động từ là "will""did" nữa ạ. Em thấy người ta nói là do nó ở các thì (tense) khác nhau nên trợ động từ cũng chia theo thì khác nhau vậy thì 'Hardly' và 'Scarcely' không chia theo thì ạ?
Ex: No sooner did I arrive home than my family started eating dinner.

P/s: Mong được mọi người giải đáp. Em cảm ơn.

Last edited:
  • Love
Reactions: ng.htrang2004

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,051
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Mọi người ơi, em thường thấy cấu trúc như thế này (Như ảnh ạ):

1. Em thấy 'Hardly' và 'Scarcely' thì chỉ dùng trợ động từ là "had" thôi, tức là động từ ở mệnh đề chứa 'Hardly' hoặc 'Scarcely' chỉ được chia ở dạng Quá khứ hoàn thành thôi ạ?
Ex: Hardly had she spoken when the phone rang.

2. Còn 'No sooner' thì em thấy có khi dùng trợ động từ là "will""did" nữa ạ. Em thấy người ta nói là do nó ở các thì (tense) khác nhau nên trợ động từ cũng chia theo thì khác nhau vậy thì 'Hardly' và 'Scarcely' không chia theo thì ạ?
Ex: No sooner did I arrive home than my family started eating dinner.

P/s: Mong được mọi người giải đáp. Em cảm ơn.

View attachment 214238
Kara KasumiCái này thì chị chưa thấy tài liệu nào nói về vấn đề này á.
Em đọc thêm ở đây nè. Đúng là chị hay thấy "hardly" và "scarcely" đi với thì quá khứ hoàn thành thật nhưng bản chất lý thuyết không có vậy, chắc nó không phổ biến nên ít khi thấy á.

Chúc em học tốt nhá. Có gì thắc mắc cứ mạnh dạn hỏi như này haaaa

Đón xem các series topic của mình:
SERI: KINH NGHIỆM ÔN THI CHUYÊN ANH VÀ HSG CẤP TỈNH MÔN TIẾNG ANH

Trương Minh Nguyệt

Học sinh mới
Thành viên
10 Tháng bảy 2022
29
18
6
16
TP Hồ Chí Minh
Cái này thì chị chưa thấy tài liệu nào nói về vấn đề này á.
View attachment 214239
Em đọc thêm ở đây nè. Đúng là chị hay thấy "hardly" và "scarcely" đi với thì quá khứ hoàn thành thật nhưng bản chất lý thuyết không có vậy, chắc nó không phổ biến nên ít khi thấy á.

Chúc em học tốt nhá. Có gì thắc mắc cứ mạnh dạn hỏi như này haaaa

Đón xem các series topic của mình:
SERI: KINH NGHIỆM ÔN THI CHUYÊN ANH VÀ HSG CẤP TỈNH MÔN TIẾNG ANH
ng.htrang2004Dạ cảm ơn chị^^ Lúc trước em ngại hỏi trên diễn đàn lắm:vv Nhưng mà hỏi được một lần cái hỏi luôn :>> nhưng mà quả ảnh này nhìn giống của oxford quá vậy:>>

• Love
Reactions: ng.htrang2004

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,051
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Dạ cảm ơn chị^^ Lúc trước em ngại hỏi trên diễn đàn lắm:vv Nhưng mà hỏi được một lần cái hỏi luôn :>> nhưng mà quả ảnh này nhìn giống của oxford quá vậy:>>
Kara KasumiOxford á bé :> Hỏi thì mạnh dạn lên nè, sau này trải nghiệm nhiều hơn em sẽ thấy đặt được câu hỏi còn khó hơn là trả lời được câu hỏi á. Btw chị khá thích sự quan sát kĩ càng và phát hiện vấn đề của em nè

Top Bottom