[ĐÁNG XEM] Tại sao việc chống lại COVID-19 phụ thuộc vào BẠN.

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Vâng, chính bạn đó, một người khỏe mạnh chưa hề bị nhiễm virus. Chúng ta đã nghe nhiều về những bác sĩ, chiến sĩ, điều dưỡng,... những người ở tiền tuyến làm việc miệt mài ngày đêm đối mặt trực tiếp với dịch bệnh. Bây giờ hãy thử tự hỏi, những người ở hậu phương chúng ta có thể làm gì không?

Câu trả lời là chúng ta đang đóng một vai trò then chốt trong tất cả mọi nỗ lực dập tắt sự lây lan của virus hiện nay. Không, không chỉ là việc rửa tay trong vòng 20s hay cố gắng bảo bố mẹ và các cô chú ở siêu thị đừng tích trữ quá nhiều đồ đạc đâu. Việc này còn quan trọng hơn nhiều:

HÃY Ở NHÀ.

Đừng đi đâu hết. Hãy ở nhà.
Đừng nghĩ rằng nhà trường cho nghỉ học tức là được tự do tung cánh lượn lờ khắp nơi.
Đừng nghĩ rằng mình còn trẻ, nếu có bị lây cũng không chết được.

Đừng tự biến mình thành một cỗ máy hỗ trợ sinh sản di động cho SARS-CoV-2

Mình sẽ nhờ chiếc video xinh xinh này giải thích giúp mình tại sao, các bạn xem nhé. Phụ đề tiếng Việt đã có sẵn, các bạn ấn nút CC để bật lên.

Một vài lưu ý thêm các bạn cần biết nè:

1. Nghe có vẻ không như một 'công dân trách nhiệm' cho lắm nhưng hãy hạn chế việc đọc tin tức, cụ thể là:
  • Xem các chương trình phát lại lúc tối muộn. Thông tin, sự kiện sẽ được tổng hợp lại rành mạch rõ ràng, đỡ đi được sự khẩn nguy gấp gáp.
  • Đọc những trang báo chuyên về tổng hợp/giải thích tin tức. Hạn chế đọc từng tin đơn lẻ Một số báo ở Việt Nam có những bài đặc biệt cập nhật từng ngày và những chuyên đề tổng hợp.
    Thêm: nếu bạn có khả năng tiếng Anh tốt thì mình khuyên bạn nên tìm đến Vox.
  • Giới hạn thời gian đọc báo liên tục trong vòng 1 tiếng. Tối đa mỗi ngày dành khoảng 2 tiếng rưỡi đọc báo.
  • Follow chỉ khoảng 2-3 nguồn tin trên mạng xã hội, tạm thời đừng xem quá nhiều meme.
  • Tham gia các hội nhóm học tập, làm việc tại nhà.
"Fear is the path to the dark side. Fear leads to anger. Anger leads to hate. Hate leads to suffering." – Yoda

"Nỗi sợ là con đường dẫn tới mặt tối. Nỗi sợ đưa ta đến sự giận dữ. Giận dữ đưa ta đến sự thù ghét. Thù ghét đưa ta đến sự đau khổ." – Yoda

Lý do là hầu hết những gì xảy ra trên tin tức đều không phải điều mà bạn kiểm soát được. Những khuyến cáo nhằm phòng chống dịch các bạn giờ này phải biết và nắm vững rồi, ngoài ra đọc tin tức không phải là cách để bổ sung những thông tin đó một cách hiệu quả. Thứ hai là khi bạn đã thực hiện tốt việc tránh tiếp xúc xã hội, liệu việc biết vùng mình có dịch hay chưa có quá quan trọng không? Các cán bộ địa phương, cô dì bà hàng xóm sẽ thông báo cho bạn, bạn không cần phải thấp thỏm chờ đâu.

2. Nếu bạn đồng ý bốn tay sáu chân với ý một của mình, thực ra mình cũng có một lưu ý dành cho bạn. Đừng đánh giá thấp dịch bệnh này. Italy và Anh đã từng nghĩ như vậy và hiện họ phải gánh chịu hậu quả rồi. Những ca bệnh nặng đều cần phải điều trị tích cực. Một hệ thống y tế phát triển cũng không có đủ máy thở và giường bệnh cho tất cả những ca bệnh ấy.

Dịch cúm mùa và tai nạn giao thông, ừ thì giết nhiều người thật, nhưng đều là những điều chúng ta tránh được. Đây là một con virus hoàn toàn mới, ta không biết ngoài gây suy hô hấp cấp và phá hoại nền kinh tế toàn cầu nó còn làm được những gì. Chúng ta chưa có vaccine hay thuốc đặc trị dành cho loại virus này. Những gì chúng ta làm là dựa theo kinh nghiệm và chủ yếu là điều trị triệu chứng để giúp đỡ quá trình chữa bệnh. Hãy câu thời gian cho các nhà khoa học đang tìm ra phương thức cứu chữa.

3. Mình xin trích lại một câu trong video trên: "Để làm chậm con virus lại, bạn cần hành xử như bạn đã bị lây nhiễm". Bởi vì có một số trường hợp khi bị nhiễm còn không có biểu hiện của bệnh, cũng như là trong thời gian ủ bệnh, người nhiễm đã có thể lây virus cho những người khác rồi. Đừng để một trong số 'người khác' ấy có tên ông bà bố mẹ bạn.

4. Nếu bạn vẫn muốn đi ra ngoài chơi thì mình rất mong bạn cân nhắc kỹ. Bạn có thể gặp tai nạn giao thông ở ngoài đấy và chết vì bạn không tiếp cận được sự điều trị cần thiết, khi những nguồn lực còn lại đều tập trung vào những người mà bạn đã lây nhiễm cho họ. Tự cách ly bản thân có thể cứu sống bạn.

5. Tranh thủ gọi điện cho ông bà và các bác lớn tuổi trong gia đình bạn nhé.

6. Một vài câu hỏi thường gặp trên diễn đàn

Hỏi: mình nên đeo khẩu trang gì khi ra đường ạ?
Đáp: đeo khẩu trang vải với mục đích nhằm tránh cho tay chạm vào mắt, mũi, miệng. Hãy để dành khẩu trang y tế và khẩu trang N95 cho những người bị bệnh và nhân viên y tế. Rửa tay sạch sẽ quan trọng hơn nhiều so với việc đeo khẩu trang.

Hỏi: mình nên dùng loại xà phòng gì ạ?
Đáp: xà phòng loại bán nhiều ở siêu thị nhé, không cần thiết phải có thêm 'tính chất hoạt tính', 'tính chất kháng khuẩn' đâu. Hãy nhớ là rửa tay tối thiểu trong vòng 20 giây mới có tác dụng diệt khuẩn nhé!

Hỏi: mình bị sổ mũi với ho mấy ngày vừa rồi, mình có bị nhiễm bệnh không ạ?
Đáp: mình không phải chuyên gia y tế nên chịu :p tuy nhiên thường khi bị nhiễm SARS-CoV-2 triệu chứng sổ mũi rất ít gặp. Nếu bạn tiếp xúc với những trường hợp nghi tiếp xúc gần hoặc bạn đã từng đến những nơi ghi nhận có dịch thì nên khai báo tới cơ quan y tế. Bạn sẽ không bị cách ly tập trung ngay đâu nên đừng lo.
Đòi hỏi này có thể hơi quá đáng chút nhưng anh @Lanh Đồng có thể pin bài viết này ở chỗ nào đó trên trang chủ diễn đàn giúp em được không ạ? Em thấy còn nhiều bạn chưa được thông tin đầy đủ những ý quan trọng này, người thì hoang mang lo sợ thái quá, người thì không có thực hiện biện pháp đề phòng nào nên thiếu trách nhiệm với cộng đồng. Em cám ơn.

Mình cám ơn mọi người đã đọc và xem.

Last edited:

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
Vâng, chính bạn đó, một người khỏe mạnh chưa hề bị nhiễm virus. Chúng ta đã nghe nhiều về những bác sĩ, chiến sĩ, điều dưỡng,... những người ở tiền tuyến làm việc miệt mài ngày đêm đối mặt trực tiếp với dịch bệnh. Bây giờ hãy thử tự hỏi, những người ở hậu phương chúng ta có thể làm gì không?

Câu trả lời là chúng ta đang đóng một vai trò then chốt trong tất cả mọi nỗ lực dập tắt sự lây lan của virus hiện nay. Không, không chỉ là việc rửa tay trong vòng 20s hay cố gắng bảo bố mẹ và các cô chú ở siêu thị đừng tích trữ quá nhiều đồ đạc đâu. Việc này còn quan trọng hơn nhiều:

HÃY Ở NHÀ.

Đừng đi đâu hết. Hãy ở nhà.
Đừng nghĩ rằng nhà trường cho nghỉ học tức là được tự do tung cánh lượn lờ khắp nơi.
Đừng nghĩ rằng mình còn trẻ, nếu có bị lây cũng không chết được.

Mình sẽ nhờ chiếc video xinh xinh này giải thích giúp mình, các bạn hãy xem nhé. Phụ đề tiếng Việt đã có sẵn, các bạn ấn nút CC để bật lên.

Một vài lưu ý thêm các bạn cần biết nè:

1. Nghe có vẻ không như một 'công dân trách nhiệm' cho lắm nhưng hãy hạn chế việc đọc tin tức. Bạn làm sao mà kiểm soát được việc người ta đi đổ xô tích trữ, làm sao kiểm soát được thời gian dịch bệnh kéo dài, làm sao đoán được những gì sắp diễn ra hay mưu đồ của các chính phủ? Đặc biệt đối với những bạn đang chiến đấu với trầm cảm và lo âu, mình thề là tin nào cũng như tin nào, nó không bổ sung thêm cái gì vào đầu bạn ngoại trừ những nỗi sợ nằm ngoài tầm với của bạn đâu.

"Fear is the path to the dark side. Fear leads to anger. Anger leads to hate. Hate leads to suffering." – Yoda

"Nỗi sợ là con đường dẫn tới mặt tối. Nỗi sợ đưa ta đến sự giận dữ. Giận dữ đưa ta đến sự thù ghét. Thù ghét đưa ta đến sự đau khổ." – Yoda

2. Nếu bạn đồng ý bốn tay sáu chân với ý một của mình, thực ra mình cũng có một lưu ý dành cho bạn. Đừng đánh giá thấp dịch bệnh này. Italy và Anh đã từng nghĩ như vậy và hiện họ phải gánh chịu hậu quả rồi. Những ca bệnh nặng đều cần phải điều trị tích cực. Một hệ thống y tế phát triển cũng không có đủ máy thở và giường bệnh cho tất cả những ca bệnh ấy.

Dịch cúm mùa và tai nạn giao thông, ừ thì giết nhiều người thật, nhưng đều là những điều chúng ta tránh được. Đây là một con virus hoàn toàn mới, ta không biết ngoài gây suy hô hấp cấp và phá hoại nền kinh tế toàn cầu nó còn làm được những gì. Chúng ta chưa có vaccine hay thuốc đặc trị dành cho loại virus này. Những gì chúng ta làm là dựa theo kinh nghiệm và chủ yếu là điều trị triệu chứng để giúp đỡ quá trình chữa bệnh.

3. Mình xin trích lại một câu trong video trên: "Để làm chậm con virus lại, bạn cần hành xử như bạn đã bị lây nhiễm". Bởi vì có một số trường hợp khi bị nhiễm còn không có biểu hiện của bệnh, cũng như là trong thời gian ủ bệnh, người nhiễm đã có thể lây virus cho những người khác rồi. Đừng để một trong số 'người khác' ấy có tên ông bà bố mẹ bạn.

4. Nếu bạn vẫn muốn đi ra ngoài chơi thì mình rất mong bạn cân nhắc kỹ. Bạn có thể gặp tai nạn giao thông ở ngoài đấy và chết vì bạn không tiếp cận được sự điều trị cần thiết, khi những nguồn lực còn lại đều tập trung vào những người mà bạn đã lây nhiễm cho họ. Tự cách ly bản thân có thể cứu sống bạn.

5. Một vài câu hỏi thường gặp trên diễn đàn

Hỏi: mình nên đeo khẩu trang gì khi ra đường ạ?
Đáp: đeo khẩu trang vải với mục đích nhằm tránh cho tay chạm vào mắt, mũi, miệng. Hãy để dành khẩu trang y tế và khẩu trang N95 cho những người bị bệnh và nhân viên y tế. Rửa tay sạch sẽ quan trọng hơn nhiều so với việc đeo khẩu trang.

Hỏi: mình nên dùng loại xà phòng gì ạ?
Đáp: xà phòng loại bán nhiều ở siêu thị nhé, không cần thiết phải có thêm 'tính chất hoạt tính', 'tính chất kháng khuẩn' đâu. Hãy nhớ là rửa tay tối thiểu trong vòng 20 giây mới có tác dụng diệt khuẩn nhé!

Hỏi: mình bị sổ mũi với ho mấy ngày vừa rồi, mình có bị nhiễm bệnh không ạ?
Đáp: mình không phải chuyên gia y tế nên chịu :p tuy nhiên thường khi bị nhiễm SARS-CoV-2 triệu chứng sổ mũi rất ít gặp. nếu bạn tiếp xúc với những trường hợp nghi tiếp xúc gần hoặc bạn đã từng đến những nơi ghi nhận có dịch thì nên khai báo tới cơ quan y tế. Bạn sẽ không bị cách ly tập trung ngay đâu nên đừng lo.
Đòi hỏi này có thể hơi quá đáng chút nhưng anh @Lanh Đồng có thể pin bài viết này ở chỗ nào đó trên trang chủ diễn đàn giúp em được không ạ? Em thấy còn nhiều bạn chưa được thông tin đầy đủ những ý quan trọng này, người thì hoang mang lo sợ thái quá, người thì không có thực hiện biện pháp đề phòng nào nên thiếu trách nhiệm với cộng đồng. Em cám ơn.

Mình cám ơn mọi người đã đọc và xem.
Cảm ơn bạn vì đã viết bài tuyên truyền, cổ động rất hay này. Có điều cái việc đọc tin tức, mình nghĩ là đọc các trang báo chính thống để cập nhật tình hình thôi, chứ chúng ta cũng không nên hạn chế điều này. Những người hoang mang, lo sợ thái quá có xu hướng đọc những thông tin trên Facebook mà chưa kiểm chứng. Còn những trang báo kia không bao giờ dám phóng đại thông tin, và chúng ta vẫn cần và phải đọc thường xuyên. Ví dụ tin tức về những biến thể mới của SARS-CoV-2, các khuyến cáo chống dịch mới,... rất đáng để đọc (trừ những người yếu tim thì đúng là không nên).
Còn một vấn đề nữa ở gần cuối bài bạn. Thật ra nếu sốt, ho nên báo ngay cơ sở y tế (vì đó có thể chính là biểu hiện ban đầu của bệnh) chứ không nhất thiết phải do tiếp xúc với ai đâu. Họ có thể sẽ đưa đi cách ly, những ngày đầu có thể hơi nhớ nhà, nhớ bố mẹ :p nhưng dần dần sẽ quen thôi. Có những người từng được cách ly còn thấy sung sướng và "muốn ở lại" ý chứ. Cơm ngon, được phục vụ tận nơi, không bị buộc phải ngủ đúng giờ,... :D
Nhân đây mình muốn chia sẻ luôn video trên VnExpress về những con người đang âm thầm chống dịch Covid-19, các bạn bấm vào xem nhé: https://video.vnexpress.net/tin-tuc...dep-cua-luc-luong-chong-covid-19-4072758.html

P/s: Nếu bạn có Facebook thì hãy đăng lên đó để lan tỏa đến nhiều người hơn nhé! Không phải ai cũng đọc được bài này đâu :p

• Like
Reactions: Only Normal

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Cảm ơn bạn vì đã viết bài tuyên truyền, cổ động rất hay này. Có điều cái việc đọc tin tức, mình nghĩ là đọc các trang báo chính thống để cập nhật tình hình thôi, chứ chúng ta cũng không nên hạn chế điều này. Những người hoang mang, lo sợ thái quá có xu hướng đọc những thông tin trên Facebook mà chưa kiểm chứng. Còn những trang báo kia không bao giờ dám phóng đại thông tin, và chúng ta vẫn cần và phải đọc thường xuyên. Ví dụ tin tức về những biến thể mới của SARS-CoV-2, các khuyến cáo chống dịch mới,... rất đáng để đọc (trừ những người yếu tim thì đúng là không nên).
Còn một vấn đề nữa ở gần cuối bài bạn. Thật ra nếu sốt, ho nên báo ngay cơ sở y tế (vì đó có thể chính là biểu hiện ban đầu của bệnh) chứ không nhất thiết phải do tiếp xúc với ai đâu. Họ có thể sẽ đưa đi cách ly, những ngày đầu có thể hơi nhớ nhà, nhớ bố mẹ :p nhưng dần dần sẽ quen thôi. Có những người từng được cách ly còn thấy sung sướng và "muốn ở lại" ý chứ. Cơm ngon, được phục vụ tận nơi, không bị buộc phải ngủ đúng giờ,... :D
Nhân đây mình muốn chia sẻ luôn video trên VnExpress về những con người đang âm thầm chống dịch Covid-19, các bạn bấm vào xem nhé: https://video.vnexpress.net/tin-tuc...dep-cua-luc-luong-chong-covid-19-4072758.html

P/s: Nếu bạn có Facebook thì hãy đăng lên đó để lan tỏa đến nhiều người hơn nhé! Không phải ai cũng đọc được bài này đâu :p
Kể cả báo chính thống mình cũng không khuyến khích đọc. Mình vs cô mình mấy hôm trước ngồi xem tivi cùng gia đình, cả nhà xem tivi còn cô cắm mặt vào điện thoại. Thấy cô cũng đọc báo chính thống hẳn hoi, zing nè, vnexpress nè, thanhnien nè. Và cả nhà mỗi mình cô sợ sốt vó, cứ thỉnh thoảng lại kêu ôi chỗ này có đứa nghi nhiễm rồi sợ quá, nhiều khi còn rất tiêu cực kiểu 'sao không mang con ấy ra xử bắn đi'.

Còn cách ly mình hiểu là làm vì cộng đồng nhưng mà cũng không sung sướng gì mà được cách ly. Nói xấu về khu cách ly là bị chửi ngay. Bạn không thấy sai sai khi mà những người bị cách ly 'muốn ở lại' à?

Trần Minh

Học sinh
Thành viên
30 Tháng một 2018
77
87
36
Gia Lai
trường trung học cơ sở chu văn an
Nghe có vẻ không như một 'công dân trách nhiệm' cho lắm nhưng hãy hạn chế việc đọc tin tức. Bạn làm sao mà kiểm soát được việc người ta đi đổ xô tích trữ, làm sao kiểm soát được thời gian dịch bệnh kéo dài, làm sao đoán được những gì sắp diễn ra hay mưu đồ của các chính phủ? Đặc biệt đối với những bạn đang chiến đấu với trầm cảm và lo âu, mình thề là tin nào cũng như tin nào, nó không bổ sung thêm cái gì vào đầu bạn ngoại trừ những nỗi sợ nằm ngoài tầm với của bạn đâu.
Kể cả báo chính thống mình cũng không khuyến khích đọc. Mình vs cô mình mấy hôm trước ngồi xem tivi cùng gia đình, cả nhà xem tivi còn cô cắm mặt vào điện thoại. Thấy cô cũng đọc báo chính thống hẳn hoi, zing nè, vnexpress nè, thanhnien nè. Và cả nhà mỗi mình cô sợ sốt vó, cứ thỉnh thoảng lại kêu ôi chỗ này có đứa nghi nhiễm rồi sợ quá, nhiều khi còn rất tiêu cực kiểu 'sao không mang con ấy ra xử bắn đi'.
Ví dụ tin tức về những biến thể mới của SARS-CoV-2, các khuyến cáo chống dịch mới,... rất đáng để đọc (trừ những người yếu tim thì đúng là không nên).
Em nghĩ vẫn phải theo dõi thông tin dịch bệnh,nhưng phải có chọn lọc kể cả báo chính thống.Việc biết được thông tin cần thiết cũng là cách bảo vệ mình
Cũng không phải là ta tránh né nó
Bạn không thấy sai sai khi mà những người bị cách ly 'muốn ở lại' à?
Không sai đâu anh,những chỗ cách ly là hoàn toàn khác nhau.Nơi resort,khách sạn nơi ký túc sá,nhà của bộ đội.Ta cũng chẳng cần quan tâm nhiều đến những đánh giá đó
Nói xấu về khu cách ly là bị chửi ngay.
Đồng ý với anh ở chỗ này.Một số trang face hay cá nhân lấy danh yêu nươcs hay đông lào gì đó lên tiếng chửi hay report mà không cho họ lời giải thích hay gì

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Em nghĩ vẫn phải theo dõi thông tin dịch bệnh,nhưng phải có chọn lọc kể cả báo chính thống.Việc biết được thông tin cần thiết cũng là cách bảo vệ mình

Có vẻ tại vì lúc ấy mình viết nó chung chung quá nên bây giờ mình hướng dẫn cụ thể cách hạn chế đọc tin tức như này:

1. Không đọc tin vào buổi sáng mà xem các chương trình phát lại lúc tối muộn. Thông tin lúc ấy được tổng hợp lại khoa học hơn, không còn sự gấp gáp, phóng viên, MC đưa tin cũng yêu thương hơn và bình tĩnh hơn.
2. Mở rộng thêm ở ý 1 là bạn đọc những trang báo chuyên về tổng hợp/giải thích tin tức. Một số báo ở Việt Nam có những bài đặc biệt cập nhật từng ngày và những chuyên đề tổng hợp, bạn chịu khó tìm, đừng đọc tin đơn lẻ. Nếu bạn có khả năng tiếng Anh tốt thì mình khuyên bạn nên tìm đến Vox.
3. Giới hạn thời gian đọc báo liên tục trong vòng 1 tiếng. Mỗi ngày chỉ nên giữ ở mức 2 lần đọc như vậy thôi.
4. Follow chỉ khoảng 2-3 nguồn tin trên mạng xã hội, tạm thời đừng xem quá nhiều meme.
5. Tham gia các hội nhóm học tập, làm việc tại nhà.
6. Thay vào thời gian đọc tin tức, tại sao các bạn không xem nốt những bộ phim mà mình chưa có dịp xem hay là chơi những game mình chưa có dịp chơi? Bạn có dự án nào chẳng hạn như lập trình, làm gỗ, thí nghiệm khoa học còn dang dở không? Bạn muốn học thêm một ngôn ngữ mới, hay tò mò cách mà bà bạn đan những chiếc khăn len xinh xinh? Đây là thời điểm rất tốt mà bạn nên nắm bắt lấy, đừng lãng phí nó vào những điều xung quanh mà mình không thể kiểm soát.

Trần Minh

Học sinh
Thành viên
30 Tháng một 2018
77
87
36
Gia Lai
trường trung học cơ sở chu văn an
2. Mở rộng thêm ở ý 1 là bạn đọc những trang báo chuyên về tổng hợp/giải thích tin tức. Một số báo ở Việt Nam có những bài đặc biệt cập nhật từng ngày và những chuyên đề tổng hợp, bạn chịu khó tìm, đừng đọc tin đơn lẻ. Nếu bạn có khả năng tiếng Anh tốt thì mình khuyên bạn nên tìm đến Vox.
4. Follow chỉ khoảng 2-3 nguồn tin trên mạng xã hội, tạm thời đừng xem quá nhiều meme.
Cảm ơn anh vì thông tin hữu ích.Em nghĩ trên mạng xã hội thì nên tránh các nơi ít kiểm duyệt hay chỉ mang tính chất cá nhân như reddit,4chan,twitter,..
Đây là ví dụ :

Mà em không nghĩ có người tin vào meme dến nỗi sợ đâu

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Cảm ơn anh vì thông tin hữu ích.Em nghĩ trên mạng xã hội thì nên tránh các nơi ít kiểm duyệt hay chỉ mang tính chất cá nhân như reddit,4chan,twitter,..
Đây là ví dụ :
Thì mạng xã hội luôn là nơi tồi tệ để cập nhật tin tức mà, dù ở trên ấy đưa tin nhanh như gió ấy :))
Anh vẫn hay dùng mạng xã hội chủ yếu để vào mấy cái group với cả mấy trang ảnh giải trí mà. Không thể tránh khỏi tin tức được nên vẫn phải chọn lọc nơi để follow. Anh bỏ follow Hóng với Beatvn từ lâu rồi, các trang meme thì follow của nước ngoài. Reddit thì anh cũng có dùng nè, nhưng mà anh không tham gia r/coronavirus vì mọi người ở đấy làm như sắp có thảm họa rồi ấy, thay vào đó anh follow r/covid19 vì ở đấy có tin khoa học thuần túy, ít hỗn loạn hơn. Twitter thì anh dùng để cập nhật tin tức ở mấy cái ngành nghề anh yêu thích.

Mà anh bày tỏ quan điểm ở cái ảnh nhé, thứ nhất em biết là reddit anti-china mà. Từ cái vụ Tencent đầu tư với cả biểu tình ở Hong Kong là mọi người trên ấy đã ức chế lắm rồi, nên những bình luận ấy không có gì lạ. Thứ hai là em để ý bình luận ở nửa trên được nhiều upvote hơn hẳn những bình luận ở dưới không? Biểu hiện của cherry-picking đấy. Thứ ba là mặc dù reddit anti-china như vậy nhưng họ cũng không dung thứ với phân biệt chủng tộc. Ở trên r/pics anh nhớ có bức ảnh chụp lá thư của một nhà hàng gốc Á, gửi cám ơn thực khách của mình đã đến cửa hàng bất chấp những quan điểm kỳ thị của nhiều người Mỹ lúc đại dịch.

Mà em không nghĩ có người tin vào meme dến nỗi sợ đâu
Mỗi khi có meme mới xuất hiện nhiều người họ không hiểu những gì xảy ra trong meme ấy, lúc này họ sẽ đi tìm kiếm tin tức để giải thích.

Top Bottom