Hóa 12 Đại cương kim loại

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

CHo dd Fe2(SO4)3 vào dd H2S mình tưởng sp phải là FeS(tủa) và H2SO4 vì đây là phản ứng trao đổi ion trong dd nhưng thực tế Fe(3+)+H2S-->Fe(2+)+S+2H+ .Sao nó lại thành phản ứng oxi hóa khử thế này ạ?????Mong mọi người giải đáp.

Nguyễn Huy Vũ Dũng

Cựu CN CLB Hóa học vui
Thành viên
30 Tháng tám 2019
1,373
2,596
336
Hải Phòng
....
CHo dd Fe2(SO4)3 vào dd H2S mình tưởng sp phải là FeS(tủa) và H2SO4 vì đây là phản ứng trao đổi ion trong dd nhưng thực tế Fe(3+)+H2S-->Fe(2+)+S+2H+ .Sao nó lại thành phản ứng oxi hóa khử thế này ạ?????Mong mọi người giải đáp.
Fe3+ có tính oxh,H2S có tính khử nên xảy ra pư oxh khử là hiển nhiên thoi
FeS không tan trong nước nhưng tan trong axit H2SO4 nên sp đâu thể là FeS được.

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
Fe3+ có tính oxh,H2S có tính khử nên xảy ra pư oxh khử là hiển nhiên thoi
FeS không tan trong nước nhưng tan trong axit H2SO4 nên sp đâu thể là FeS được.
Vậy cho mình hỏi tại sao sản phẩm không là Fe2(So4)3+SO2+H2O(Vì FeS+H2SO4) mà sản phẩm lại là Fe(3+)+S+H+

Vậy cho mình hỏi tại sao sản phẩm không là Fe2(So4)3+SO2+H2O(Vì FeS+H2SO4) mà sản phẩm lại là Fe(3+)+S+H+
Với lại nếu thay Fe2(So4)3 bới CuSO4 thì sản phẩm vẫn thu được CuS(Thế CuS có tan trong axit không làm thế nào để mình biết những kết tủa tan trong axit).
CHo mình hỏi nốt câu cuối nếu xếp vị trí tính khử của H2S trong dãy điện hóa thì nó sẽ đứng ở đâu ạ???Liệu H2S có thể khử Cu(2+) được không ạ???

Last edited by a moderator:

Nguyễn Huy Vũ Dũng

Cựu CN CLB Hóa học vui
Thành viên
30 Tháng tám 2019
1,373
2,596
336
Hải Phòng
....
vẫn có sản phẩm là SO2 chứ, nó giống khi td HNO3 tạo ra nhiều spk mà
Với lại nếu thay Fe2(So4)3 bới CuSO4 thì sản phẩm vẫn thu được CuS(Thế CuS có tan trong axit không làm thế nào để mình biết những kết tủa tan trong axit).
CuS không tan trong axit HCl, H2SO4 loãng,còn đặc thì vẫn có nhé.
-Tan trong nước: Na2S, K2S, (NH4)2S, BaS,…
- Không tan trong nước nhưng tan trong HCl, H2SO4 loãng: FeS, ZnS, MnS,…
- Không tan trong nước và không tan trong HCl, H2SO4 loãng: CuS, PbS, Ag2S, SnS, CdS, HgS…
- Không tồn tại trong nước: MgS, Al2S3, …
CHo mình hỏi nốt câu cuối nếu xếp vị trí tính khử của H2S trong dãy điện hóa thì nó sẽ đứng ở đâu ạ???Liệu H2S có thể khử Cu(2+) được không ạ???
Em nghĩ đấy là pư trao đổi chứ không phải oxh khử.
Em chỉ học dãy điện hóa của kim loại thoi,còn vị trí tính khử của H2S trong dãy điện hóa thì triệu hồi @Nguyễn Đăng Bình =))

Top Bottom