Sử 7 cuộc kháng chiến chống quân Tống

Thảo luận trong 'Việt Nam từ TK X - TK XV' bắt đầu bởi 0983677673, 19 Tháng mười hai 2018.

Lượt xem: 151

1. 0983677673

0983677673 Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Võ Văn Tần
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Dựa vào hình 1.1 dưới đây và kiến thức đã học, em hãy
    a) Trình bày diễn biến, kết quả cuộc kháng chiến chống quân Tống trên phòng tuyến sông Như Nguyệt?
    b) Theo em, vì sao Lý Thường Kiệt lại chọn xây dựng phòng tuyến trên sông Như Nguyệt.
    MONG CÁC BẠN GIÚP MÌNH
    CÁM ƠN NHÉ!
    :Tonton18:Tonton18:Tonton18:Tonton18:Tonton18

2. Phuong Vi

Phuong Vi Học sinh chăm học Thành viên

a, Mình nghĩ là trong vở bạn bám sát vào đó sẽ tốt hơn
    b.
    Lý Thường Kiệt chọn sông Như Nguyệt làm phòng tuyến chống quân xâm lược Tống vì:
    - Sông Như Nguyệt như một chiến tuyến tự nhiên rất khó có thể vượt qua.
    - Đây là con sông chặn ngang tất cả các ngả đường bộ từ Quảng Tây (Trung Quốc) và Thăng Long. Việc chọn phòng tuyến Như Nguyệt sẽ thuận lợi cho ta phòng thủ và khó cho địch khi tiến công.

3. Nguyễn Thiên Trang

Nguyễn Thiên Trang Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS

Dựa vào hình 1.1 dưới đây và kiến thức đã học, em hãy
    a) Trình bày diễn biến, kết quả cuộc kháng chiến chống quân Tống trên phòng tuyến sông Như Nguyệt?

Cuộc chiến đấu trên phòng tuyến Như Ngyệt của nhân dân ta theo lược đồ sgk:
    • Chờ mãi không thấy thủy quân đến, Quách Quỳ cho đóng bè 2 lần vượt sông, bị ta phản công đẩy lùi về bờ Bắc.
    • Để khích lệ tinh thần chiến đấu của quân sĩ, Lý Thường Kiệt cho người vào đền bên sông ngâm thơ "Nam Quốc Sơn Hà".
    • Thất vọng, Quách Quỳ ra lệnh "Ai còn bàn đánh sẽ bị chém" và chuyển sang củng cố phong ngự. Quân Tống mệt mỏi, lương thảo cạn dần, chán nản, bị động.
    • Cuối xuân năm 1077, quân Lý Thường Kiệt bất ngờ tấn công đánh mạnh vào trại giặc, quân Tống thua to, tuyệt vọng phải chấp nhận giảng hòa và rút quân.

b) Theo em, vì sao Lý Thường Kiệt lại chọn xây dựng phòng tuyến trên sông Như Nguyệt.
    Lý Thường Kiệt chọn sông Như Nguyệt làm phòng tuyến chống giặc, bởi vì: Sông Như nguyệt bây giờ khá sâu, rộng, lại là vị trí quan trọng trên đường Bắc – Nam(một chiến tuyến tự nhiên rất khó có thể vượt qua). Hơn nữa, đây cũng là con sông chặn ngang tất cả các ngả đường bộ từ Quảng Tây (Trung Quốc vào Thăng Long)

Bảo Mun thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted