Cùng suy nghĩ và tìm hiểu sức khỏe giới tính một cách lành mạnh và trong sáng

B

bingoxanh1308

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chắc hẳn khi đọc tên tiêu đề,các bạn đã biết nội dung của pic là gì

phải không?

Mình thấy đất nước chúng ta chưa thực sự quan tâm đến vấn đề

tuyên truyền và giáo dục sức khỏe giới tính.Vì vậy,hôm nay

mình mạo muội lập ra pic này để chúng ta chùng chia sẻ,thảo

luận những vấn đề về giới tính,sức khỏe,tình dục,v...v.. một cách

LÀNH MẠNH và BỔ ÍCH.

Có gì thắc mắc và muốn tìm hiểu,các bạn hãy mạnh dan đưa câu hỏi rồi chúng ta có thể thảo luận,chia sẻ với nhau để tăng thêm hiểu biết và bảo vệ chính mình khỏi sự thiếu hiểu biết về những vấn đề nhạy cảm nhé.^^

Trước tiên,các bạn nghĩ sao về tình dục?

Cùng đưa ra suy nghĩ của mình nào.
>:D<

V

vocongtruong

Theo mình nghĩ: tình dục là một điều rất bình thường, tình dục là hoạt động sinh dục của con người, nó thỏa mãn cảm giác của mỗi người, đồng thời tình dục là điều tất yếu của quá trình tăng trưởng không riêng của con người mà còn của phần lớn sinh vật. Người Việt chúng ta luôn tạo ra rào cảm với vấn đề này vì nhiều lý do khác nhau, ví dụ như: quan niệm, văn hóa,... Nhưng rõ ràng tìm hiểu về vấn đề này là rất quan trọng, vì thiếu kiến thức trong vấn đề tình dục mà nhiều chuyện không hay và đáng buồn đã xảy ra. Ở Việt Nam vấn đề này chưa được đưa ra nhiều nhưng ở những nước tiên tiến họ đã đưa cả vấn đề này vào trong trường lớp để giảng dạy. Xong, việc tìm hiểu quá đáng vào vấn đề này cũng gây ra nhiều hệ lũy không tốt . Nhưng đó cũng là điều tất yếu vì bất kì điều gì cũng có hai mặt.
Mình rất cảm ơn bạn đã đưa ra vấn đề một cách thẳn thắn như vậy! Nhưng bạn cũng nên kiểm soát thông tin trên topic nhé! thanks.

H

huck

Giáo dục giới tính là một phần quan trọng trong việc giáo dục nhân cách con người phát triển toàn diện, với ý nghĩa nâng cao chất lượng nòi giống và nâng cao chất lượng cuộc sống. Quá trình sống mọi trẻ em cần được sự chăm sóc và giáo dục từ phía gia đình, nhà trường và xã hội.
Tụi mình còn nhỏ, suy nghĩ chưa chín chắn, hãy cùng tìm hiểu về giới tính, hãy nhìn sex với con mắt nhìn đúng đắn để tránh những trường hợp đáng tiếc xảy ra các bạn nhé;)

B

bingoxanh1308

Theo mình nghĩ: tình dục là một điều rất bình thường, tình dục là hoạt động sinh dục của con người, nó thỏa mãn cảm giác của mỗi người, đồng thời tình dục là điều tất yếu của quá trình tăng trưởng không riêng của con người mà còn của phần lớn sinh vật. Người Việt chúng ta luôn tạo ra rào cảm với vấn đề này vì nhiều lý do khác nhau, ví dụ như: quan niệm, văn hóa,... Nhưng rõ ràng tìm hiểu về vấn đề này là rất quan trọng, vì thiếu kiến thức trong vấn đề tình dục mà nhiều chuyện không hay và đáng buồn đã xảy ra. Ở Việt Nam vấn đề này chưa được đưa ra nhiều nhưng ở những nước tiên tiến họ đã đưa cả vấn đề này vào trong trường lớp để giảng dạy. Xong, việc tìm hiểu quá đáng vào vấn đề này cũng gây ra nhiều hệ lũy không tốt . Nhưng đó cũng là điều tất yếu vì bất kì điều gì cũng có hai mặt.
Mình rất cảm ơn bạn đã đưa ra vấn đề một cách thẳn thắn như vậy! Nhưng bạn cũng nên kiểm soát thông tin trên topic nhé! thanks.

Mình cũng nghĩ như bạn và Huck.
Cảm ơn hai bạn đã có những chia sẻ thẳng thắn.

Trước tiên,chúng ta hiểu rằng,tình dục là những hoạt động sinh dục ở người.

• Nhận thức và cảm xúc về cơ thể mình và cơ thể người khác.
  • Khả năng và nhu cầu gần gũi về tình cảm với một ai đó.
  • Có những suy nghĩ và tình cảm giới tính.
  • Cảm giác hấp dẫn tình dục với người khác.
  • Các tiếp xúc tình dục: từ động chạm cơ thể đến giao hợp.
gì nữa nhỉ? :)

B

black_blue

Người ta tránh nhắc đến nó,coi việc đó là một việc"bậy bạ" (dù vẫn làm) vì đó là những điều cần giấu mà nhiều người cứ muốn phô ra.

H

huck

Ng` lớn thường hay lẩn tránh vấn đề này. Theo mình, nếu có những cuộc thảo luận cởi mở giữa chúng ta và ng` lớn thì sẽ ít có những trg` hợp đáng tiếc xảy ra.
Ỹ nghĩa lớn nhất của sex là tình iêu. Tình iêu phải có một tâm hồn lành mạnh. Học hỏi nhiều, suy nghĩ rộng cho ta một cơ thể khỏe mạnh. Hiểu biết dk tính quan trọng của sự sống giúp ta biết yêu đất nước con ng`, biết yêu cơ thể mình, yêu chính mình và giúp ta trở thành ng` lớn thực thụ.
Vì tương lai xán lạn trc mắt, ta hãy bước từng bước một thật chắc chắn nào;)
ps: chũng ta sống, làm những việc cần làm và có trách nhiệm vs tất cả. Để dạy cách sống như thế ko j` tốt hơn là giáo dục giới tính;)

B

bingoxanh1308

Ngày nay,có khá nhiều nữ,nam sinh đã làm cha,mẹ khi trong độ tuổi đến trường,các bạn nghĩ sao về nguyên nhân dẫn đến hậu quả đáng báo động này? Liệu đó có phải hành vi thể hiện sự "người lớn" trong họ?

S

strikeeagles

thế nào? Sự người lớn ư? Có mà trẻ con ý. À mình lỡ lời.
Cái việc đó chỉ thể hiện rằng có những con người ngu *** ko kìm nén được cái chất xúc tác của chính bản thân mình, ko có đủ lí trí để vượt qua cám dỗ, nói chung gần như là đồ bỏ trong XH thôi. Ừ thì cứ cho là vẫn có tác dụng đi, làm cái chuyện đó thì cũng được, nhưng làm cha mẹ? Bị *** à mà ko biết cách sử dụng biện pháp an toàn? Cái bao OK nó có hướng dẫn sử dụng chi tiết ra phết đấy.......
Nói chung là ko thể hiện sự người lớn j đâu mà chẳng qua đó là sự ngu *** và kém cỏi thôi. Ko đáng quan tâm. Những con người ko có tương lai. Xin hết!

H

huck

Mình ko nghĩ đó là hành vi thể hiện sự người lớn trong độ tuổi học đường đâu [-(
Mới đang độ tuổi đến trường chúng ta cần xác định được những điều nên và phải làm.
Chúng ta chỉ thực sự trở thành người lớn khi chúng ta phát triển toàn diện về cả mặt thể chất lẫn tinh thần mà thôi:|

B

bingoxanh1308

Đúng.Có lẽ đa số các thành viên trong diễn đàn chúng ta đều nhận thức được hết điều này.
Mời các bạn tham gia đóng góp ý kiến tiếp nhé. ;)
Mọi người ai có thắc mắc,quan điểm về những vẫn đề này thì hãy đưa ra đi nào...:)

S

sonmoc

Hôm trước, anh vừa làm bài tập về vấn đề Bạo hành hôn nhân < Bạo lực giữa vợ và chồng >.

Bạo lực tình dục là một trong những hình thức của bạo hành hôn nhân, chứ không phải nạn hiếp dâm như em nói.

Bạo lực tình dục có thể biểu hiện dưới cái hình thức như: cưỡng ép qhtd ngoài ý muốn, đánh đập khi qhtd, ngăn cấm qhtd, ....

B

bingoxanh1308

Hôm trước, anh vừa làm bài tập về vấn đề Bạo hành hôn nhân < Bạo lực giữa vợ và chồng >.

Bạo lực tình dục là một trong những hình thức của bạo hành hôn nhân, chứ không phải nạn hiếp dâm như em nói.

Bạo lực tình dục có thể biểu hiện dưới cái hình thức như:
cưỡng ép qhtd ngoài ý muốn, đánh đập khi qhtd, ngăn cấm qhtd, ....
hiếp dâm cũng là một trong số đó nhỉ?

Theo mình bạo lực tình dục gần như là Bạo hành tình dục (Ép http://vi.wikipedia.org/wiki/Quan_hệ_tình_dụcqhtd khi bạn đời không muốn. Hành vi loạn luân giữa cha và con gái, hoặc mẹ và con trai, giữa anh chị em... cũng được xếp vào loại này)...

Và nguyên nhân là gì?

- thường là khi người nam say rượu.
- kinh tế khó khăn, trình độ văn hóa thấp, người chồng không có việc làm…cũng có thể trút lên đầu những thành viên trong gia đình.
-v..vv....có những nguyên nhân khác nữa.

T

tinhyeu_tinhban

hình như ko phải là nạn hiếp dâm đâu......
mà bị cưỡng áp làm người ta đau quá mức
có thể như thế

L

luckybaby_98

Nhưng theo em thì cưỡng ép qhtd ngoài ý muốn cũng là 1 vấn đề tiêu biểu nhất bây giờ và em nghĩ là có nạn hiếp dâm nữa à.

Cho em hỏi 1 câu nhé: Nếu cưỡng ép qhtd ngoài ý muốn thì sẽ gây nhiều ảnh hưởng gì cho nạn nhân ạ ?

Last edited by a moderator:
B

bingoxanh1308

Nhưng theo em thì cưỡng ép qhtd ngoài ý muốn cũng là 1 vấn đề tiêu biểu nhất bây giờ và em nghĩ là có nạn hiếp dâm nữa à.

Cho em hỏi 1 câu nhé: Nếu cưỡng ép qhtd ngoài ý muốn thì sẽ gây nhiều ảnh hưởng gì cho nạn nhân ạ ?

Ảnh hưởng thì nhiều lắm e à.
Về mặt tinh thần,nạn nhân sẽ phải sống một cách đau đớn,thu mình lại với xã hội,không muốn tiếp xúc với mọi người,thậm chí,nhiều người vì tủi hổ mà đã phải tự tử.
Thể xác của nạn nhân cũng phải chịu ảnh hưởng ko kém. Nạn nhân đa phần là nữ,có thể mang thai ngoài ý muốn,mắc bệnh truyền nhiễm...

Rất cảm ơn đã đóng góp cho pic.tiếp tục nào các bạn.^^

L

luckybaby_98

Thể xác của nạn nhân cũng phải chịu ảnh hưởng ko kém. Nạn nhân đa phần là nữ,có thể mang thai ngoài ý muốn,mắc bệnh truyền nhiễm...

Rất cảm ơn đã đóng góp cho pic.tiếp tục nào các bạn.^^

Theo em còn tiếp ở chỗ thân thể của các nạn nhân nữa: bệnh tật ( trong đó có các hành vi dã man bạo lực nữa..ngoài ra em cũng ko biết thêm nhiều..ai chỉ dùm em nhớ!)

Có bao giờ có các nạn nhân là nam không ạ.?

P/s: Em mời mọi người đọc cái bản tin nầy :( ...click đây.

Hic đúng là dã man quá. Mọi người chỉ đọc thôi nhé đừng bình luận về cái bài viết mà tớ dẫn link cho ấy để tránh tình trạng spam ở pic. Ta cùng tập trung vào chủ đề làm sao để tớ có 1 sức khỏe lành mạnh và trong sáng nhé!

Last edited by a moderator:
S

sonmoc

hiếp dâm cũng là một trong số đó nhỉ?

Theo mình bạo lực tình dục gần như là Bạo hành tình dục (Ép http://vi.wikipedia.org/wiki/Quan_hệ_tình_dụcqhtd khi bạn đời không muốn. Hành vi loạn luân giữa cha và con gái, hoặc mẹ và con trai, giữa anh chị em... cũng được xếp vào loại này)...

Và nguyên nhân là gì?

- thường là khi người nam say rượu.
- kinh tế khó khăn, trình độ văn hóa thấp, người chồng không có việc làm…cũng có thể trút lên đầu những thành viên trong gia đình.
-v..vv....có những nguyên nhân khác nữa.

Em nói sai rồi.

Hiếp dâm không nằm trong trường hợp qhtd ngoài ý muốn được đề cập ở đây nhé :-j.

Hiếp dâm là hành vi dùng vũ lực hoặc đe dọa của ng. nam đối với ng. nữ để ép buộc qhtd không theo mong muốn của ng. nữ.

Còn việc ép buộc qhtd trong bạo lực tình dục diễn ra giữa vợ và chồng, ở đây có thể xuất phát từ người nữ hoặc người nam.

Còn về nguyên nhân, đừng tưởng chỉ có chồng là nguyên nhân của bạo lực tình dục. Việc không cho QHTD từ người vợ cũng là một hình thức của BLTD :).

S

sonmoc

Các em không cần phải lấy những vấn đề quá "người lớn" và nhạy cảm như thế này để bàn luận nhé.

Xung quanh lứa tuổi của mình, có rất nhiều đáng để bàn luận hơn.

T

thachthao_lion

Em nói sai rồi.

Hiếp dâm không nằm trong trường hợp qhtd ngoài ý muốn được đề cập ở đây nhé :-j.

Hiếp dâm là hành vi dùng vũ lực hoặc đe dọa của ng. nam đối với ng. nữ để ép buộc qhtd không theo mong muốn của ng. nữ.

Còn việc ép buộc qhtd trong bạo lực tình dục diễn ra giữa vợ và chồng, ở đây có thể xuất phát từ người nữ hoặc người nam.

Còn về nguyên nhân, đừng tưởng chỉ có chồng là nguyên nhân của bạo lực tình dục. Việc không cho QHTD từ người vợ cũng là một hình thức của BLTD :).
:-? Anh cũng bị sai rồi nhá :p
Cái này người nữ có vài trường hợp dùng vũ lực để ép người nam qhtd 8-}

Top Bottom