Cùng học Ngữ văn với thầy Nguyễn Quang Ninh

P

phuongbeea2

cho em hỏi dung lượng của mỗi câu trong đề thi đại học bao nhiêu là đủ ?

H

hocmai.nguvan

Uh, chào em!
Với kinh nghiệm của chị thì tổng dung lượng của 1 bài thi ĐH có thể dao động trong khoảng 12 - 15 trang giấy thi (tính cỡ chữ bình thường) là vừa. Tất nhiên còn phụ thuộc và nội dung câu hỏi và sức viết của từng người mà có thể thêm bớt 1, 2 trang.
Câu 1: khoảng 2 trang
Câu 2: khoảng 3 trang
Câu 3: từ 7 - 10 trang
Ngày trước chị đi thi Đh thì bài làm của chị trong gần 14 trang giấy. Hi.
Các em chú ý nhé, việc căn số trang để phù hợp với số điểm là 1 việc rất cần thiết đấy. Chúng ta phải tính trước cho phù hợp với tỉ lệ điểm của từng câu. Tránh trường hợp, câu ít điểm mà viết dài vì trúng tủ.
Các em nên học cách biêt khi nào thì cần phải khái quát, khi nào cần phải phân tích mổ xẻ vấn đề một cách kĩ càng.
Hi vọng các em sẽ chọn cho mình một phương pháp làm bài phù hợp và hiệu quả!
Thân ái!

H

hocmai.nguvan

Chào em!
Về vấn đề đề kiểm tra định kỳ vì lí do sức khoẻ và công việc nên thầy Nguyễn Quang Ninh chưa cung cấp tài liệu được. Khi nào có, Hocmai.vn sẽ đăng lên ngay để các em có thể thử sức.
Thân ái!

M

minholic236

Thầy cho em biết chừng nào mới có cuốn tài liệu mà thầy đã giới thiệu ở đầu khóa học?

H

hocmai.nguvan

Chào em!
Thực ra tài liệu mà thầy Ninh nhắc đến trong buổi học đầu tiên Hocmai.vn đã biên tập lại và tách ra, đưa lên khoá học theo từng bài rồi.
Trong thời gian tới, nếu thầy có gửi thêm tài liệu gì, Hocmai.vn sẽ đưa lên khoá học. Các em chú ý theo dõi nhé!
Thân ái!

T

thu_sau

thầy sao bài vợ nhặt không thấy thầy tóm tắt ạ ? em cần thầy giúp em tóm tắt nhiêu bài hơn

M

msphonguyen

Chào thầy! ^_^

Em là học sinh đã đăng kí học khóa học luyện thi đại học đảm bảo của thầy năm ngoái, các bài giảng của thầy rất sinh động, dễ hiểu, giàu hình ảnh và dễ nhớ. Em chỉ cần nghe thầy giảng một lần, gạch đầu dòng các ý cơ bản sau khi kết thúc bài học là có thể nhớ được lâu. Năm ngoái lúc em ôn thi, ba mẹ em nghe thầy giảng hay quá cũng ngồi cùng với em nghe bài giảng của thầy. Hihi. Ba mẹ còn bảo sau này sẽ để em của em học thầy nữa. Em là học sinh khối A, sau đó vì muốn thi thêm khối D mới chọn khóa học của thầy. Nhờ thầy em đã tìm lại được niềm yêu thích môn Ngữ văn, hiểu biết sâu sắc hơn về các tác phẩm, trước khi đi thi môn văn khối D em cũng cảm thấy rất thoải mái và tự tin.

Điểm Văn thi đại học năm vừa rồi của em là 7, tuy không phải cao nhưng em nghĩ nếu không nhờ thầy em cũng sẽ không có được kết quả như thế! Em đã đậu khối D, dù bởi vài lí do cá nhân em không thể theo học nhưng em cảm ơn thầy rất nhiều! ^^

Chúc thầy có thật nhiều sức khỏe và luôn thành công! :x

Last edited by a moderator:
H

hocmai.nguvan

Thay mặt thầy Nguyễn Quang Ninh, Hocmai.vn xin chân thành cảm ơn em, vì đã dành tình yêu và niềm tin cho thầy cũng như cho Hocmai.vn.
Chúc em luôn đạt kết quả cao trong học tập!
Hi vọng em và gia đình sẽ mãi là người bạn đồng hành cùng Hocmai.vn!
Thân ái!

S

susususu

em học các bài giảng trên màn của thầy từ năm ngoái, năm nay em ôn thi lại thầy cho em hỏi là cấu trúc đề thi 2013 có gì thay đổi ạ ( thiên hướng ra đề và những vấn đề mới của năm nay ). và các bài giảng trên mạng của thầy có gì thay đổi không ạ

H

hocmai.nguvan

Chào em susususu!
Hiện tại Bộ GD chưa có thông tin gì về việc thay đổi cấu trúc đề thi ĐH năm 2013. Do đó cấu trúc đề có khả năng sẽ không thay đổi. Trong trường hợp có sự điều chỉnh gì từ Bộ GD, các em sẽ nắm bắt được thông tin này trên các Kênh như Thời sự, Báo đài...Và tất nhiên, Hocmai.vn cũng sẽ có những thông báo kịp thời trên Khoá học hoặc Diendan để các em có thể nắm được.
Cũng giống như các năm trước, năm nay, Hocmai.vn sẽ có những trao đổi với thầy Nguyễn Quang Ninh để có thể có 1 buổi học tổng kết, định hướng ôn tập cho các em.
Các em hãy chú ý theo dõi những thông báo trên diendan và Khoá học nhé!
Thân ái!

T

thohehe

Uh, chào em!
Với kinh nghiệm của chị thì tổng dung lượng của 1 bài thi ĐH có thể dao động trong khoảng 12 - 15 trang giấy thi (tính cỡ chữ bình thường) là vừa. Tất nhiên còn phụ thuộc và nội dung câu hỏi và sức viết của từng người mà có thể thêm bớt 1, 2 trang.
Câu 1: khoảng 2 trang
Câu 2: khoảng 3 trang
Câu 3: từ 7 - 10 trang
Ngày trước chị đi thi Đh thì bài làm của chị trong gần 14 trang giấy. Hi.
Các em chú ý nhé, việc căn số trang để phù hợp với số điểm là 1 việc rất cần thiết đấy. Chúng ta phải tính trước cho phù hợp với tỉ lệ điểm của từng câu. Tránh trường hợp, câu ít điểm mà viết dài vì trúng tủ.
Các em nên học cách biêt khi nào thì cần phải khái quát, khi nào cần phải phân tích mổ xẻ vấn đề một cách kĩ càng.
Hi vọng các em sẽ chọn cho mình một phương pháp làm bài phù hợp và hiệu quả!
Thân ái!

14 trang giấy thi @@
em chỉ mong em viết đc 6 trang là em tươi hơn xuân Quý Tỵ 2013-năm con rắn này :v

C

chuquy550

ở mấy bài đầu thấy có nói là hay đoán đề và đoan rất đúng ..mà sao em học gần hết khóa rồi mà k thấy thầy đoán đề nơi ..

T

thu_sau

ở bài người lái đò sông Đà chi tiết miêu tả hình dáng xuất thân của ông lái đò được lược bỏ mà trong tài liệu thầy có trình bày, vậy thì em phải làm sao? và nếu như thi tốt nghiệp những gì không có em thêm vào như thế có sao không chị ?

H

hocmai.nguvan

Chào em thu_sau!
Tài liệu văn học là một kho dữ liệu phong phú và việc lựa chọn đưa vào trong khoá học thì thầy Nguyễn Quang Ninh đã chắt lọc rất kỹ rồi. Việc thầy trình bày những phần không có trong SGK chủ yếu là để phục vụ các em thi Đại học. Còn thi Tốt nghiệp, yêu cầu không quá cao, các em chỉ cần nắm vững kiến thức như trong SGK là đủ nếu có thêm các kiến thức bên ngoài thì càng tốt nhưng chú ý về mặt thời gian và cân đối dung lượng giữa các phần.
Theo kinh nghiệm của bản thân chị, nếu thi Tốt nghiệp các em chỉ cần nắm chắc kiến thức trên lớp, trong SGK và tài liệu ôn thi Tốt nghiệp mà cô giáo dạy là thế ổn rồi.
Còn việc đoán đề hay không như em chuquy550 nói ở trên, thì có vẻ hơi phô trương, chỉ là định huớng đề cho các em thôi.
Năm nào cũng vậy, gần đến kỳ thi ĐH , sẽ có 1 buổi học cuối cùng thầy Nguyễn Quang Ninh sẽ tổng kết và nhắc nhở các em 1 số vấn đề trước khi thi.
Các em chú ý theo dõi nhé!
Thân ái!

H

hocmai.nguvan

Em hinatalili thân!
Vì thầy không thể onl trực tiếp được nên có những vấn đề thắc mắc gì của các em chị đã trao đổi với thầy và thay mặt thầy trả lời với các em rồi đó.

M

music_me

Chào mọi người , mình là sinh viên 1 trường đại học bây h có ý định ôn thi lại . Sau hơn 1 năm không động đến sách vở văn toán gì , nên nếu không muốn nói mình đã quên hết kiến thức thì cũng hổng kiến thức rất nhiều . Kì thi thì sắp tới nên mình cũng không đặt ra mục tiêu cao vời , mà chỉ mong 2 môn toán văn mỗi môn đều được tầm 5 điểm vì có môn tiếng anh mình học khá chắc nên không lo dưới 8 . Vậy mình có câu hỏi mong mọi người, anh, chị tư vấn giúp là mình nên tập trung ôn những mảng nào , cách ôn thế nào để nắm chắc được điểm 5 trong tay với thời gian cận kề sắp hết ? Có đứa bạn bảo mình nếu chỉ cần 5 môn Văn thì chỉ cần tập trung học mảng truyện HOẶC thơ thôi là được , điều này có đúng không ạ ?
Rất mong nhận được sự giúp đỡ chân tình :)

@hocmai.nguvan : Chào chị có nick hocmai.nguvan , chị có thể hòi thầy tư vấn dùm trường hợp của em thì nên học ôn cụ thể thế nào không ạ, kiểu như nên tập trung mảng nào , phần nào hay học thế nào để nắm đủ kiến thức cơ bản cho điểm 5,.. . Em học thuộc chậm nữa nên cũng rất lo
À , thêm nữa ,em mới biết mình bị mất sổ học bạ cấp 3 , định đến nhà cô chủ nhiệm cũ vào tối mai hoặc kia , em muốn hỏi là lấy học bạ có lâu không ạ vì hình như hạn nộp hồ sơ cũng chỉ còn không đến 2 tháng nữa :-s

H

hocmai.nguvan

Chào em music_me!
Trước hết là về vấn đề em hỏi việc lấy học bạ: Thực ra, lấy học bạ có nhanh hay không là do mỗi trường em à. Nếu xin cấp lại học bạ theo đúng thủ tục em phải làm đơn xin cấp lại học bạ (Cái này hình như phải có xác nhận của địa phương/gvcn). Sau đó nhà trường sẽ sao chép số liệu từ máy tính sang quyển học bạ đó, rồi các thầy cô chủ nhiệm cùng với Hiệu trưởng/hiệu phó nhận xét, ký tên, đóng dấu.
Trường hợp của em xin cấp lại để thi lại ĐH, theo chị nhà trường sẽ tạo điều kiện cho em thôi.
Chị nghĩ cũng nhanh thôi em à. Nếu 3 năm cấp 3 em chỉ có 1 GVCN thì lại càng dễ. Nhanh thì chỉ 2,3 ngày là được thôi.
Vấn đề thứ 2:
Để lấy được 5 điểm môn Văn thi ĐH không phải là khó. Bạn chị học Khối A, thi khối D cho biết, vậy mà Văn còn được 6đ.
Nói vậy nhưng không thể coi thường được. Trong cấu trúc đề thi ĐH môn Văn: gồm 1 câu 2 điểm về phần tác gia/hoàn cảnh sáng tác tp..., 1 câu 3 điểm: NLXH, và 1 câu 5 điểm về nghị luận văn học.
Nếu theo bạn em nói thì chỉ cần học 1 trong 2 mảng Văn hoặc thơ là được 5 điểm. Nhưng trong trường hợp câu 5 điểm ko phải là mảng em học thuộc (Chẳng hạn: em chỉ tập trung học Văn, nhưng câu 5đ rơi vào thơ), thì em có dám chắc 2 câu kia em được trọn số điểm tối đa là 5 không?
Cả kể là thi lấy 5 đ đi nữa em cũng không nên học như thế.
Hơn nữa, mục đích là em lấy 5đ môn Văn nhưng em cũng nên đặt ra khả năng cao hơn, chẳng hạn điểm 6. Trong trường hợp Tiếng Anh của em được 8, toán 5 mà trường đó lấy 18,5đ, có phải thiếu nửa điểm sẽ rất tiếc không? Điểm sàn các năm có thể lên xuống tới 1- 2 điểm, cái này mình không thể đoán trước được. Vậy nên chị nghĩ em cứ cố gắng học đi.
Hiện nay, trên khoá học LTĐH Ngữ văn của Hocmai.vn có 3 khoá học của 3 thầy cô cộng thêm khoá Chuyên đề NLXH, chị đã học và thấy khá hay. Học online tiện ở chỗ là em có thể nghe đi nghe lại bài giảng trong số lần cho phép ở bất cứ thời điểm nào.
Trong quá trình giảng bài, sẽ có những bài học thầy cô nhấn mạnh (ví dụ những bài từ 2 tiết trở lên), và có những bài thầy cô nói là học để "phòng", như vậy em có thể giới hạn hẹp hơn phạm vi học của mình.
Chị rất muốn chia sẻ kinh nghiệm và giúp đỡ các em trong việc ôn tập thi ĐH môn Văn. Nhất là music_me có ý định thi lại chị rất hoan nghênh.
Do nhiều vấn đề sẽ khó trao đổi trên diễn đàn vì thời gian và đặc trưng của diễn đàn, nên có những băn khoăn hay thắc mắc gì em có thể gửi mail cho chị.
Chị sẽ giúp em trong khả năng của mình.Chị nghĩ muốn đạt 5 điểm môn Văn thì không khó đâu.
Mail của chị là: thuypt5@hocmai.vn
Thân ái!

H

hinatalili

Có phải bài thơ nào cũng phải học thuộc hết không ạ?
như bài "Đất Nước" dài và khó thuộc như thế cũng cần học thuộc hết sao?

Top Bottom