Toán 10 Công thức lượng giác

Thảo luận trong 'Cung, góc và công thức lượng giác' bắt đầu bởi taiungdung08032018@gmail.com, 11 Tháng một 2022.

Lượt xem: 221

1. taiungdung08032018@gmail.com

taiungdung08032018@gmail.com Học sinh mới Thành viên

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Tan(A+B)=tan A +tan B/1-tanA.tanB
    Giải thích giúp em tại sao ra bước này ạ.Em cảm ơn

Timeless time thích bài này.
  2. Timeless time

Timeless time Phụ trách nhóm Toán Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    Đại học Y Dược Thái Bình

Đây là công thức cộng góc trong lượng giác, em học thuộc luôn giúp chị nhé, không cần chứng minh : $\tan(A\pm B)=\dfrac{\tan A\pm \tan B}{1\mp \tan A\cdot \tan B}$

3. taiungdung08032018@gmail.com

Chị có thể chứng minh giúp em đc ko ạ
    Tại vì chứng minh giúp e dễ nhớ hơn ấy ạ và mở mang tư duy hơn ạ
    E cảm ơn!

4. iceghost

iceghost Mod Toán Cu li diễn đàn TV BQT xuất sắc nhất 2016

Trường học/Cơ quan:
    Đại học Bách Khoa TPHCM

$\tan (A + B) = \dfrac{\sin (A + B)}{\cos (A + B)} = \dfrac{\sin A \cos B + \cos A \sin B}{\cos A \cos B - \sin A \sin B} = \dfrac{\tan A + \tan B}{1 - \tan A \tan B}$

(chia cả tử và mẫu cho $\cos A \cos B$)

Bạn tham khảo cách chứng minh này nhé :D

5. taiungdung08032018@gmail.com

Từ dấu = thứ 2 em chưa hiểu lắm ạ

6. Cáp Ngọc Bảo Phương

Cáp Ngọc Bảo Phương TMod Toán Cu li diễn đàn

Dấu = thứ 2 là công thức cộng của $\sin (a\pm b)=\sin a\cos b\pm \sin b\cos a$
    $\cos (a\pm b)=\cos a\cos b \mp \sin a\sin b$
    Còn dấu "=" thứ 3 là chia cả từ và mẫu cho $\cos A \cos B$

7. taiungdung08032018@gmail.com

Em ko hiểu vì sao từ sin(a+b) lại ra sin a .cosb +cosa.sinb

8. Cáp Ngọc Bảo Phương

Cáp Ngọc Bảo Phương TMod Toán Cu li diễn đàn

Xét bài toán Cho tam giác $\Delta ABD$ vuông tại $A$ có
    $\widehat{BDA}=a^\circ=\widehat{FCB}$ (do $\Delta CFB\sim \Delta DAB$)
    Kẻ $BC\bot BD$ sao cho $DC=1$
    Đặt $\widehat{BDC}=b^\circ$
    Ta có: $\sin b=\dfrac{CB}{DC}=CB$
    $\cos b=\dfrac{DB}{DC}=DB$
    $\sin a =\dfrac{AB}{DB}\Rightarrow AB=\sin a\cos b$
    $\cos a=\dfrac{CF}{CB}\Rightarrow CF=\sin b\cos a$
    Ta có: $\sin (a+b)=\dfrac{CE}{CD}=CE=CF+EF=CF+AB=\sin b\cos a+\sin a\cos b$
    Ta được đpcm
    Em hỏi mở mang tư duy là chuyện tốt
    Nhưng những CLTG này ban đầu tuy khó nhớ nhưng cứ làm bt là sẽ nhớ nhanh thoi
    và ghi nhớ sẽ giúp em làm bt nhanh chóng hơn rất nhiều, cũng như là nhìn ra ý tưởng của bài toán tốt hơn
    Chúc em học tốt

Timeless time, TH trueMilkchi254 thích bài này.
  9. taiungdung08032018@gmail.com

Dạ e cảm ơn ạ

10. iceghost

iceghost Mod Toán Cu li diễn đàn TV BQT xuất sắc nhất 2016

Trường học/Cơ quan:
    Đại học Bách Khoa TPHCM

Nếu bạn cứ tiếp tục hỏi như thế, đến một lúc nào đó, bạn sẽ đi đến câu hỏi "Vì sao $1 + 1 = 2$?". Cũng được, hỏi đến khi nào bạn cảm thấy chấp nhận được là được mà... Nhưng có khi nào bạn tự hỏi là: tại sao $1 + 1 = 2$ không? Tại sao điều đó lại cảm thấy "hiển nhiên" như vậy, trong khi trong quyển Principia Mathematica của Alfred North Whitehead và Bertrand Russell thì đến trang 379 mới dẫn ra được điều này?

Đôi khi, bạn cần phải có một cái gọi là "điểm dừng". Thực ra chứng minh ở trên đã ngầm giả sử là người đọc hiểu định nghĩa $\sin x = \dfrac{\text{đối}}{\text{huyền}}$ các thứ rồi. Mình đoán đây đang là "điểm dừng" của bạn :D
    Nhưng đối với một học sinh lớp $10$, mình nghĩ, bạn nên lấy $\sin (a + b) = \sin a \cos b + \cos a \sin b$ làm một "điểm dừng" thì tốt hơn.

Lý do là ở lớp $10$, các bài toàn chỉ xem $\sin x$ và $\cos x$ là những thành phần "nhỏ nhất", không xem nó như $\dfrac{\text{cạnh}}{\text{cạnh}}$ nữa. Nếu bạn cứ hiểu theo điểm dừng kia thì bạn sẽ rất khó để làm bài đấy.

Hơn nữa, phép chứng minh trên không đem lại được "sự thật ngầm định" gì cả. Bạn có thể đọc hiểu lời giải, nhưng sau đó $\sin (a + b) = \sin a \cos b + \cos a \sin b$ nó cũng chẳng nghe tự nhiên như là $1 + 1 = 2$. Không đáng nhớ gì cả, đúng không?

Thật ra, nếu bạn muốn nhớ thì lên lớp 12, khi được học về số phức - mảnh ghép còn thiếu trong chương trình toán phổ thông, bạn sẽ học được đẳng thức: $$e^{\theta i} = \cos \theta + i \sin \theta$$
    Khi đó, nếu thay góc cần tính bằng $a + b$ thì bạn sẽ có được: $$e^{(a + b)i} = \cos(a + b) + i \sin(a + b)$$
    Mà $e^{(a + b)i} = e^{ai} \cdot e^{bi}$ nên bạn còn có thể tính được theo cách khác: $$\begin{aligned}
    e^{(a + b)i} &= (\cos a + i \sin a)(\cos b + i \sin b) \\
    &= \cos a \cos b - \sin a \sin b + i (\sin a \cos b + \cos a \sin b) \end{aligned}$$
    Đồng nhất phần thực phần ảo, bạn sẽ có được hai đẳng thức của $\sin(a + b)$ và $\cos(a + b)$. Đây là một phép chứng minh đáng nhớ hơn bởi vì nó nhấn mạnh mối quan hệ giữa phép cộng argument trong phép nhân số phức, nói cách khác, tại sao cộng độ lớn góc lại dẫn đến phép nhân lượng giác.

Nếu số phức được dạy từ lớp 10 thì mọi thứ đã đơn giản hơn rồi :D Nhưng hiện tại, đối với học sinh lớp 10, việc chấp nhận $\sin(a + b) = \sin a \cos b + \cos a \sin b$ là một điều phải làm (chính sách giáo khoa Đại số 10 trang 149 cũng phải chấp nhận điều đó). Đẳng thức này cũng không đến nỗi khó nhớ, nếu bạn chấp nhận được $1 + 1 = 2$ hay $(a + b)^2 = a^2 + 2ab + b^2$, tại sao không thử chấp nhận điều này? :D

11. taiungdung08032018@gmail.com

Em cảm ơn vì ad đã tư vấn ạ.Ban đầu em cũng nghĩ đó là "điểm dừng" nhưng sự tò mò của em đã lôi cuốn em vào con đường chứng minh.Nhờ ad mà em đã có thể hiểu được mình nên dừng khi nào và em rất cảm ơn vì sự giúp đỡ này!

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted