Sinh 9 công nghệ sinh học

Minh Phương_

Học sinh
Thành viên
27 Tháng mười 2021
12
11
21
16
Thái Bình
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Vắc xin phòng Covid 19 của Astrazeneca là loại vắc xin phòng SARS-CoV-2 chứa 1 loại vi rút gây cảm lạnh thông thường đã được biến đổi gen.Em hãy cho biết đây là sản phẩm của lĩnh vực công nghệ sinh học nào? Loại vắc xin này được tạo ra theo quy trình kỹ thuật nào? Em hãy nêu tóm tắt các bước cơ bản của kỹ thuật đó?
em nhờ mng làm giúp em câu trên với ạ
em cảm ơn mọi người nhiều ạ

jagbaskerville2001

Cựu TMod Sinh
Thành viên
28 Tháng hai 2022
219
287
66
22
Hà Nội
Chào em,

Vaccine Astrageneca là sản phẩm của lĩnh vực Sinh học tổng hợp.
Vắc xin AstraZeneca / Oxford sử dụng nền tảng ChAdOx1, dựa trên phiên bản sửa đổi của adenovirus tinh tinh. Chúng có hiệu quả tải nạp và mức độ biểu hiện gen cao, khả năng sinh sản mạnh và có thể lây nhiễm cho cả tế bào đang phân chia và không phân chia, hay sức sống tốt giúp dễ dàng nghiên cứu.
Một phương pháp phổ biến để sản xuất vector này bao gồm hai bước. Đầu tiên, vector plasmid được chuyển vào các dòng tế bào bổ sung. Sau đó, vectơ Adenovirus sẽ lan truyền giữa các tế bào trong môi trường nuôi cấy. Vector sau đó được thu thập từ các tế bào bị nhiễm bệnh và làm sạch bằng phương pháp siêu ly tâm.

Chúc em học tốt nha.

Top Bottom