CONAN hết thời ????

Status
Không mở trả lời sau này.
S

sonmoc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Như nhiều người ở đây, mình đã đọc và rất yêu thích những nhân vật cùng tình tiết gấn cấn và hồi hộp của câu truyện này Nhưng mà gần đây, mình càng đọc thì càng cảm thấy là bộ truyện Conan đã đi vào ngõ cụt . Những vụ án không còn làm mình thiết tha muốn biết ai là kẻ phạm án; những nhân vật hầu như không có sự thay đổi nào đáng kể. Nói cho thật lòng thì mình nghĩ rằng ông tác giả đã hết ý từ lâu. Sau đây là vài cái khiếm khuyết lớn nhất của Conan:

1. Những vụ án bây giờ hầu như không cón gì là mới mẻ . Những nghi can phần lớn chỉ là "lấy râu ông nọ cắm cằm bà kia,"; tác giả chỉ lấy những mấu người ở mấy tập trước đổi đi một chút xíu rồi viết lai.

2. Chi tiết vụ án càng lúc càng hoang đường. Điều này chỉ cần đọc mấy tập gần đây thì ai cũng thấy; mấy điều vô lý nói ra không hết được. Nhưng mà cái dở nhất là tác giả là cho mấy nhân vật tài hoá trang "xuất thần nhập hoá" (Heiji giả thành Shinichi, quái nhân Kid giả được thành một ông già lụ khụ etc). Làm như vậy chẳng khác gì ném hết logic ra ngoài cửa sổ? Làm sao mà điều tra được gì nữa nếu nhân vật nào cũng có thể cải trang thành người khác? Khi điều tra những vụ án tầm thường thì lại chẵng thấy nói đến . Đồng ý là đây chỉ là truyện tranh cho nên mình tạm tha thứ cho một vài cái vô lý . Nhưng mà truyện Conan là truyện trinh thám cho nên nhân vật không thể nào có phép thuật như vây đươc.

3. Những kẻ phạm tội không có nguyên do chính đáng . Mấy vụ án hay nhất đều cho đọc giả biết và hiểu động cơ của những kẻ phạm tôi qua từng diễn biến. Nhưng mà phải nói thì gần đây 70% of mấy vụ án tác giả chỉ lo viết cho tình tiết kỳ quái, khó hiểu thôi, rồi sau khi thủ phạm bị lột mặt nạ rồi thì mới chế đại ra lý do gây án . Có nhiều lý do rất là ngu xuẩn, thí dụ như là giết người vì người đó lỡ tay làm hư cuộn phim mà tên tội phạm ưa thích .

4. Cuộc đua giữa Shinichi and băng áo đen càng ngày càng rối rắm, khó hiểu . Ở đây mình cảm thấy ngay cả tác giả cũng không biết là sẽ kết thúc vụ này thế nào cho nên chế ra lúc nào hay lúc nấy . Nhiều nhân vật mới được giới thiệu nhưng phần lớn chỉ xuất hiện rồi biến mất . Tình tiết thì dùng dằng chẳng có vẻ gì là sắp đưa đến kết thúc . Đáng lẽ Conan phải "dứt điểm" cái cốt truyện này lâu rồi mới phải . Nhưng mà kéo dài ra mấy chục tập thì càng lúc càng chán. Bây giờ mỗi lần mình thấy vụ án liên can tới băng áo đen là mình rất ngán nghẩm vì biết là có đọc cũng chẳng biết thêm được gì .

5. Hội thám tử nhí . Mấy đứa nhỏ nhiều chuyện này chỉ có bám theo Conan chứ chả bao ngờ giúp được việc gì, nhiều khi còn làm hỏng chuyện . Tụi nó chỉ biết khóc lóc, than thở rồi chờ Conan phá án . Mình quả thực không nhớ được một vụ án hay nào mà liên can tới bọn này . Không biết tác giả cho bọn này vô truyện làm gì, đọc chán phèo .

6. Sắp hết rồi mà truyện lại chở lại mô típ cũ phá án , ko thấy cảnh đối đầu với mafia áo đen --> chán

Có thể mình sai và kết cục của Conan sẽ rất hay và giải quyết đượt hết những nghi vấn trong bộ truyện hiện nay, những mà mình không tin là vậy . Conan nếu mà kết thúc ngắn hơn nữa thì mình chắc rằng sẽ rất hay; nhưng mà như hiện tại thì nó đã hết hấp dẫn rôi vì chẳng có gì là mới mẻ . Đây quả là một điều đáng rất đáng tiếc

N

nucanhsat

sonmoc!!! minh` rất thích bài viết của bạn,nó rất thẳng thắn!!! mình đọc conan từ hồi còn bé tẹo nên trót yêu luôn rồi!!!Mình không phủ nhận conan ngày càng kém hâp dẫn hơn so với những tập 20---30!Nhưng mà cái nào cũng có khuyết điểm và bạn không thể yêu cầu không 1 hạt sạn nào cả.Dù sao thì conan vẫn là 1 bộ truyện rất đáng được yêu thích vì nó đã gắn nhiều kỉ niệm với mình hơn bạn tưởng đấy,vì conan mình bị cận thị,vì conan mình sẽ trở thành 1 cảnh sát trong tương lai&...!!mình cũng nhân ra conan còn nhiều vấn đề nhưng yêu rồi ko bỏ đc ,có thể mình hơi cực đoan nhưng dù sao với mình shinichi vẫn là thần tượng numberone(tin ko?) &mình ủng hộ dến cùng!!!! Nhưng mà này ,đọc những gì bạn viết mình nhận ra bạn cũng yêu conan (có thể ko nhiều) đúng ko?Vậy bắt tay đc chứ?

N

nucanhsat

ah quên, nơi đến của mình và bạn gần giống nhau đấy>Đồng hương ha!!!!!!!!

A

adn

đúng là hết thời rồi.Khó hiểu nhất là vụ hóa trang của kid.Làm sao có thể thay đổi chiều cao và vóc dáng dễ thế được?Thêm cả việc lâu lâu mới phát hành 1 tập,chi tiết ngày càng rối rắm,bỏ 7.500 ra mua quyển truyện tiếc đứt cả ruột.Đã thế đợi khi nào nó ra tập cuói rồi mua.

P

phanminhthien

nếu moi móc khuyết điểm của conan ...thì có hàng tá .Nếu trình độ là một học sinh trung học cơ sở trở xuống thì không có gì phải bàn nhiều .Nhưng nếu ngừoi doc là môt người có tuổi đời cao hơn như thế thì sẽ lọc ra rất nhiêu sạn khó chấp nhận dưoc với trình độ càm thụ va hiểu biết của họ .
Vấn đề là truyện này dành cho lứa tuổi nào ? nếu nó dành cho thiếu nhi , thiếu niên ...thì smee ko bàn về tính phi logic của những chi tiết (giống như doraemon tuy giả tửong hoang đừong nhưng ai cũng chấp nhận vi nó la truyện cho thiêu nhi nên rất dễ thương ngây thơ đáng yêu ...)

M

mousekillcat

thế thì chả có chiện nào hay ùi.
chiện nào cũng có 1 đống sai, kiếm đâu 1 chiện hay hok vấp tí nào chứ

P

phanminhthien

vậy làm sao biết chính xác truyện này tác giả viết cho lứa tuổi nào để có lời nhận định về tính logic cho chính xác ?
Cách phân biệt dễ dàng nhất là nhìn vào hệ thống nhân vât chính trong truyện .Hệ thống nhan vật ấy ở lứa tuổi nào thi truyện ấy duơc tác giả viết cho lứa tuổi ấy (đưong nhiên ko chỉ dành riêng cho lứa tuổi đó mà chỉ là đích ngắm chủ yếu của tác giả là viết cho lứa tuổi ấy thôi )
Riêng conan nhân vật chính ran , hatory... nói chung la những hoc sinh cuối cấp phổ thông ---> có thể nhận định truyên nay tac giả có ý viết cho lứa tuổi đó .
Và vi lứa tuổi dó đã biêt suy nghĩ phân tích và đây lại la một truyện trinh thám cần sự logic chặt chẽ trong tât cả tình huống nếu ko có thể bị độc giả phàn bác . Nhưng nói cho công bằng thì như sonmoc nói ở trên la một trong vô số những "hạt sạn " khó chấp nhận đối với một bộ truyện trinh thám dành cho lứa tuổi thanh niên -lứa tuổi đã biết cân nhăc suy nghĩ logic rồi .
sạn thì nhiều , tình tiêt cứ lap di lap lại ... smee cỏn chấp nhận duoc nhưng tinh tiềt quá phi lý là suốt ca bô truyên mà tac giả cho ông thám tử giả cha của Ran phá án "ngủ " một cách phi lý ma không ai làm đựoc gì ?? cứ lap di lap lai cái trò cũ đó truớc mũi mọi ngừoi ma không bị phát hiện ?tự dưng đang dứng cái ngã qui xuống ... môi không cử động nằm như chết ma tư dưng co tiêng nói ---> cà đám thám tử , cảnh sát ,phóng viên dung chứng kiến trò vô lý đó cả chục lần ma ko ai có ý định tìm hiểu và chấp nhận điêu phi lý đó ---> nếu qua thât như thề thì cái đám đó trinh độ thua môt đứa con nít lop 6 (trình dộ phóng viên , cảnh sát , thám tử nhật tệ như thế sao ? )

P

phanminhthien

---> truyên conan tuy sạn như thế nhưng nó cũng dùng chiêu như ..harry porter là "nuôi độc giả "
nó kéo dài ngừoi ta đọc nó từ tấm bé (luc này còn dễ dãi chưa suy nghĩ nhiều nên cứ thấy no hay chứ chưa biet cai vô lý của nó )
doc như thế một thoi gian dài ... lam cho nó ăn sâu vào long ngưoi đọc ---> dã yêu nó rồi thì dù lớn lên nó thấy no sai cũng ...dễ dàng xí xóa vì với nó ta đã có quá nhieu kỉ niệm .
---> đấy la lý do ...conan bây gio dưoc mot số ngừoi trông chờ ko phai vi nó hay hap dẫn ma chỉ mong nó kết thúc , trông chờ xem kêt cuc se thế nào ... còn tac gia biết kết thúc la hết nên ông ta se ko cho ra tâp ây sớm đâu mà sẽ nhỏ giọt từ từ ...

P

phanminhthien

vì thế nếu nói nó hết thời cũng ko đúng vì bạn lớn lên biêt suy nghĩ thấy nó vô lý nhưng những hoc sinh ơ tuổi em bạn thi vân cảm thấy nó hay ---> vẫn còn ngưoi đón nhận nó .
Hết thời với lứa tuổi của bạn và những ngừoi biết suy nghĩ thôi ...
Mà môt khi bạn nhận ra cái sai của nó (dù bạn từng yêu quí nó ) là bạn đã bắt đầu lớn rồi dấy .
Neu thay sai mả vẫn cố chấp không chịu thay dổi suy nghĩ thì ban vẫn chưa thưc sự lớn đâu

P

phanminhthien

mousekillcat said:
thế thì chả có chiện nào hay ùi.
chiện nào cũng có 1 đống sai, kiếm đâu 1 chiện hay hok vấp tí nào chứ

truyện hay?? ko có ư ??? có chứ !
mình sẽ liêt kê môt số truyện theo từng mức tuổi nhé :
thiếu nhi : Doraemon là kinh điển -de thưong đáng yêu hài hứoc ý nghĩa về cái thời " khi xưa ta bé " ấy ... ( nó không vô lý với thiếu nhi đâu nó la môt câu truyện cổ tích hiện đại đúng nghĩa đấy ) ,
" tiến sĩ slum" và arale ^_^ --->ko ý nghĩa nhưng đọc cực vui .
Thiếu niên : 7 viên ngọc rồng ---> tuy ko ý nghĩa về cuộc sống nhưng có ai thấy nó vô lý không hay và nhàm chán ?
Còn đối với thanh thiếu niên trở lên có một truyện mà smee cho là hay nhất va ý nghĩa nhất ( càng lớn càng hiêu dưoc nhiêu hơn ý nghĩa của nó ) .Tác giả của nó không hổ danh là cây đại thụ của truyện tranh nhật bản ---> back jack hay còn có tên là kijuto hay " bác sĩ quái dị "...
Dối với thiếu nhi nó chi la câu truyện nình thừong có môt số tình tiết vui nhộn bằng nét vẽ biêm họa
Đối với thiếu niên nó la hình ảnh ngừoi bác sĩ siêu việt ,đẹp trai hào hoa và kì dị có thê chữa mọi căn bệnh...

Nhưng nếu nó chỉ co như thế thi bình thừong đến tầm thừong quá ..!
Và nó không tầm thừong như thế vì nó con mang nhiêu ý nghĩa lớn lao hơn nhiều
Tác giả cho jack ẩn sau một bề ngoài kì dị tóc lai , mặt thẹo ... lại cho nhân vật hay mổ giá cắt cổ ... ---> nhìn sơ qua thi xấu từ trong ra ngoài .Ai cũng khinh ghét nhưng thực chất lũ đó chỉ là lũ đạo dức giả bề ngoài lam ra vẻ thánh thiện nhưng bên trong gian dối tham lam bỉ ổi ...
.Hình tuựong ngừoi bac sĩ là một biêu mẫu của con ngừoi không tham lam quyền thế , danh vọng ( ko them bằng cấp , sống lãng tử tự do ) xem thừong những kẻ nỗi tiếng ... Hỏi đời ai ko tham lam danh vọng ? thích nổi bật với mọi ngừoi ??
không tham lam tiền bạc ( đây lại la thủ pháp của tác giả tuy bên ngoài tac giả cho jack ăn căt cổ nhưng thực chất chỉ ghét nhà giàu mà cat cổ nhà giàu chứ ngừoi nghèo thì hù giá cao chứ toàn mổ free --->
tấm lòng cao thựong vô vàn ---> ai đoc truyen sẽ biết

Nếu ai thích chicken suop , thích những câu truyện về cuộc sông về tình ngừoi thì chăc chắn se qui` bộ truyện này vì nó không nhàm chán lap di lặp lại mà mỗi tập nhu là một bài học về cách sống ,cách xử thế ở đời , về dời về ngừoi về những chân lý , triết lý sống …
Dôi khi tác giả cho vao một số câu truyện mang những triết lý hơi cao siêu mà có lẽ không co nhiêu nguoi hiểu dựoc …thế ma tac gia vân dưa vào ? có thể tac gia muôn nâng tâm bộ truyện của mình để không chi thiếu nhi , thiêu niên , thanh niên ,… mà cả những đối tựong lớn hơn , hiêu biet hơn cũng hai lòng về giá trị nhân bản nhân văn của câu truyện .
Đây là ý kiên chủ quan cua riêng smee …còn nhiều cái hay cái dep mà smee chưa hiểu hềt duoc , nó còn cao quá vơi smee
Nhưng bộ truyên nay đã tưng duoc bầu chọn la bộ truyện mang ý nghĩa nhân bản sâu sắc nhất của nhật Bản đấy …Smee cũng hai long với giá trị của nó như thế la xứng đáng

N

nucanhsat

smee ơi là smee, đừng bảo với tớ là cậu thi luật nhé.Rất có thể tớ với cậu gặp nhau ở tòa án để tranh cãi nhau về truyện tranh và conan nhỉ? dù sao cũng phục tài!!!chờ đấy!!

P

phanminhthien

smee ko tranh luận về truyện tranh thế này neu có cơ hội lên tòa với bạn đâu ... còn nhiều ngừoi oan khổ khốn cùng đang chờ bạn , hi vong cung ban giúp họ thì hơn

Z

zinkitino

chán conan lắm rồi T_T

@ Thiên : Black Jack chứ hok phải là back jack

chicken soup là truyện `j thế?

tên TV? Zin chưa nghe qua, nếu có bộ truyện hay thế bỏ qua tiếc lắm >_<

D

donghocat

chán phèo

toàn chữ

hình chả thấy đâu

ngán từ lâu lắm ồy