cô và các bạn giúp em bài tập này

N

nhatbach

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1 ở người TT trội là tóc quăn, TT lăn là tóc thẳng. gen qui định thuộc NST thường. hai vợ ck đều tóc quăn , người em gái của chồng và người em trai của vợ đều tóc thẳng. khả năng vợ chông này sinh ra người con thứ hai có tóc thẳng xấp xỉ là
A. 66,67% B17,36% C11,11% D.5,56%

2 giả sử 1 gen ở 1 sinh vật nhân thực có 5 đơn vị tái bản, trên 1 phễu tái bản của 1 đơn vị nhân đôi (vòng tái bản) có 30 đoạn okazaki . nếu gen nhân đôi 3 lần thì sẽ cần ? đoạn mồi ARN??
A 280 B 1792 C2170 D1120
riêng bài này em giải theo cách sau và ra D( sai) :
- 1 gen có 2 mạch:
+ ,mạch 3'---5' tổng hợp liên tục nên chỉ cần 1 đoạn mồi
+ mạch 5'-3': tổg hợp gián đoạn và có 30 đoạn okazaki nên số đoạn mồi là 31 đoạn=> 1 gen nhân đôi cần 31+1=32 đoạn mồi và nhân đôi 3 đọt nên số đoạn mồi là 32*5*7 ( thầy mình bảo chỉ 30 thôi nhưng mình nghĩ phải cần tới 31:( bạn nào giải thích giúp mình) và quan trọng thầy mình bảo đơn vị tái bản nhân đôi theo 2 hướng nên cần tổng cộng 2*(30+1) = 62 đoạn mồi . vậy nên tổng số đoạn mồi là 62*5*7=2170

Bạn nhatbach thân mến, rất hoan nghênh bạn post bài thắc mắc lên hỏi
Bạn có thể lập ra 1 topic :

[SinhLTĐB] Trao đổi bài tập

và post bài của bạn lên để mọi người theo dõi
Và chỉ tập trung 1 topic này thui nhé, để mọi người tiện theo dõi, trao đổi.

Last edited by a moderator:
D

daiphongxt

SV nhân thực nhân đôi theo hai hướng là đúng rồi( xem thêm SGK sinh học NC)
Số đoạn mồi là 32 mới đúng chứ,cô giáo mình cũng nói thế mà SBT sinh học 12 nâng cao(câu 10 trang 15) cũng giải như thế mà

N

nhatbach

mình chỉ học chương trình cơ bản thui:( không ngờ có những kiến thức đó:) tks bạn . các bài tập trên mình sẽ chuyển vào pic các bt hay và khó. bạn có thể theo dõi ở đó . tks

N

nhatbach

SV nhân thực nhân đôi theo hai hướng là đúng rồi( xem thêm SGK sinh học NC)
Số đoạn mồi là 32 mới đúng chứ,cô giáo mình cũng nói thế mà SBT sinh học 12 nâng cao(câu 10 trang 15) cũng giải như thế mà
vậy cậu có ý kiến thế nào về bt này ? và vì tớ không có sbt sinh 12 nâng cao nên cho tớ hỏi câu này giống trong sách không, nếu giống phiền cậu post giùm lên pic bt hay và khó ở các pic chú ý cho mọi người tham khảo. tks cậu nhiều

Top Bottom