có hay ko 1 loài cây mang tên xà nu ???

Thảo luận trong 'Rừng xà nu (Nguyễn Trung Thành)' bắt đầu bởi jun11791, 19 Tháng hai 2009.

Lượt xem: 5,852

1. jun11791

jun11791 Guest

Uh đúng đó
    Mọi việc đã được làm sáng tỏ, kết thúc ở đây
    Danh topic này cho thế hệ lớp sau học văn khi học đến bài này, có thắc mắc tương tự thì mở ra mà xem (nhớ là phải xem từ đầu đến đuôi cái này để hiểu rõ nha) --> miễn bình luận thêm :)

2. cây xà nu có thật? nghe cai tên cây lạ lùng ghê, trăm nghe ko bằng một thấy. có bạn nào có hình ảnh cây xà nu ko post lên cho mọi người cùng xem di. cây lạ mà

3. lucky19

lucky19 Guest

mình có 1 số ảnh về cây xà nu nè
    xem nhé
    à quên muốn post ảnh thì post như thía nào nhỉ :D

4. lucky19

lucky19 Guest

đây là 1 số hình ảnh về cây xà nu
    mọi người cùng xem nhé :)

5. vinhpham

vinhpham Guest

rừng xà nu

Người ta thường nói văn học như một dòng sông chảy mãi theo thời gian, trên dòng sông văn học đó biết điếm sao cho hết những dáng núi hàng cây nghiêng mình bên dòng nước.Nó là biểu tượng cho mỗi dân tộc, mỗi vùng đất, cho niềm tự hào khôn nguôi. Có mấy ai quên rừng bạch dương chạy dài tít tắt trong nền văn học đồ sộ của nước Nga, những cây hoa anh đào thấp thoáng trong tâm hồn người Nhật và Việt Nam chúng ta tự hào biết bao với cây tre hiên ngang thẳng tắp vững bền theo năm tháng, nhưng đâu chỉ có cây tre, trên mỗi miền đất nước chúng ta làm sao có thể quên những rặng dừa xanh, những trái năng cụt hay nhãn lồng xứ bắc và Tây Nguyên tự hào xiết bao với rừng xà nu kêu hành ưởng tấm ngực lớn của mình ra che chở cho dân làng đậm đà trong trang văn của Nguyễn Trung Thành.Có thể nói viết về rừng xà nu Nguyễn Trung Thành đã chạm đến một nét đẹp điển hình của đất tây nguyên hoang dại đầy khí phách.

6. marik

marik Guest

Trong bài làm gì có dân tộc nào là xô man hả bạn :d
    Mình nghĩ Xà nu là cây có thật, trên mạng có khá nhiều thông tin về loại cây này

7. Mình nói cài này bạn đừng giận ngen. hình số một nhìn giống như mấy cây cổ thụ trong vườn quốc gia, còn hình cuối thì nhìn sao giống rứng thông wá à

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted