Có công thức nào chứng minh 2 điểm nằm về cùng một phía( hay khác phía) so vs mặt phẳng ko các bạn

Thảo luận trong 'Chuyên đề 6: Hình học giải tích trong KG' bắt đầu bởi dinhzinzin, 23 Tháng sáu 2013.

Lượt xem: 10,346

1. dinhzinzin

dinhzinzin Guest

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Có công thức nào đc dùng trong thi đại học đề CM đc 2 điểm ( đã biết tọa độ) nằm khác phía vs mặt phẳng( đã biết phương trình) ko các bạn.

Mình chỉ biết có công thức thay 2 tọa độ vào PT mặt phẳng rồi nhân vào nhau và xét dấu
    Nhưng hình như công thức này ko có trong skg nên ko đc dùng. vậy khi mình gặp đề thi như vậy thì có công thức để giải ko ạ

Mong mọi ng giải đáp sớm

2. Có công thức nào đc dùng trong thi đại học đề CM đc 2 điểm ( đã biết tọa độ) nằm khác phía vs mặt phẳng( đã biết phương trình) ko các bạn.

Mình chỉ biết có công thức thay 2 tọa độ vào PT mặt phẳng rồi nhân vào nhau và xét dấu
    Nhưng hình như công thức này ko có trong skg nên ko đc dùng. vậy khi mình gặp đề thi như vậy thì có công thức để giải ko ạ

Mong mọi ng giải đáp sớm

công thức tích như em nói đương nhiên được áp dụng, ko phải không được áp dụng đâu nhé em

Và đương nhiên công thức đó có trong SGK

3. và nếu em không thích dùng công thức trong SGK đó có thể dùng công thức khác như sau

CHo AB giao với mp(P) tại H

nếu

[laTEX]\vec{HA} = k\vec{HB} \\ \\ dk: k > 0 \Rightarrow A,B, cung-phia-(P) \\ \\ \vec{HA} = k\vec{HB} \\ \\ dk: k < 0 \Rightarrow A,B, khac-phia-(P)[/laTEX]

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted