Có công thức nào chứng minh 2 điểm nằm về cùng một phía( hay khác phía) so vs mặt phẳng ko các bạn

D

dinhzinzin

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có công thức nào đc dùng trong thi đại học đề CM đc 2 điểm ( đã biết tọa độ) nằm khác phía vs mặt phẳng( đã biết phương trình) ko các bạn.

Mình chỉ biết có công thức thay 2 tọa độ vào PT mặt phẳng rồi nhân vào nhau và xét dấu
Nhưng hình như công thức này ko có trong skg nên ko đc dùng. vậy khi mình gặp đề thi như vậy thì có công thức để giải ko ạ

Mong mọi ng giải đáp sớm

N

nguyenbahiep1

Có công thức nào đc dùng trong thi đại học đề CM đc 2 điểm ( đã biết tọa độ) nằm khác phía vs mặt phẳng( đã biết phương trình) ko các bạn.

Mình chỉ biết có công thức thay 2 tọa độ vào PT mặt phẳng rồi nhân vào nhau và xét dấu
Nhưng hình như công thức này ko có trong skg nên ko đc dùng. vậy khi mình gặp đề thi như vậy thì có công thức để giải ko ạ

Mong mọi ng giải đáp sớm

công thức tích như em nói đương nhiên được áp dụng, ko phải không được áp dụng đâu nhé em

Và đương nhiên công thức đó có trong SGK

N

nguyenbahiep1

và nếu em không thích dùng công thức trong SGK đó có thể dùng công thức khác như sau

CHo AB giao với mp(P) tại H

nếu

[laTEX]\vec{HA} = k\vec{HB} \\ \\ dk: k > 0 \Rightarrow A,B, cung-phia-(P) \\ \\ \vec{HA} = k\vec{HB} \\ \\ dk: k < 0 \Rightarrow A,B, khac-phia-(P)[/laTEX]

Top Bottom