Cô cho em hỏi về các nhân tố tiến hoá

• Thread starter khanhchauquyen
  • Ngày gửi
  • Replies 1
  • Views 10,509

K

khanhchauquyen

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1, tại sao nói giao phối không ngẫu nhiên không làm thay đổi tần số alen của quần thể? ví dụ?
2, tại sao chọn lọc tự nhiên là nhân tố làm thay đổi tần số alen là nhanh nhất, đột biến là chậm nhất, còn các nhân tố còn lại thì sao?
3, Chỉ có chọn lọc tự nhiên là nhân tố tiến hoá có hướng, đúng không?

Các bạn biết không? Vui lòng cho mình biết, mình cảm ơn!

H

hocmai.sinhhoc

tại sao nói giao phối không ngẫu nhiên không làm thay đổi tần số alen của quần thể? ví dụ?
Cả giao phối ngẫu nhiên và giao phối không ngẫu nhiên đều không làm thay đổi tần số tương đối của các alen trong quần thể. Câu này em có thể đọc kĩ nội dung trong sách giáo khoa nhé!
2, tại sao chọn lọc tự nhiên là nhân tố làm thay đổi tần số alen là nhanh nhất, đột biến là chậm nhất, còn các nhân tố còn lại thì sao?

Chọn lọc tự nhiên không phải nhân tố làm thay đổi tần số alen nhanh nhất nhé. Mà nhân tố làm thay đổi nhanh nhất là biến động di truyền hoặc di nhập gen.
3, Chỉ có chọn lọc tự nhiên là nhân tố tiến hoá có hướng, đúng không?
Trả lời:

Trong các nhân tố tiến háo, thì chỉ có chọn lọc tự nhiên là nhân tố tiến hóa có hướng. Còn các nhân tố khác thì không theo hướng xác định.

Top Bottom