Chứng minh giúp em bài hình này với khó quá !

Thảo luận trong 'Vectơ trong không gian' bắt đầu bởi longtt1992, 20 Tháng mười một 2008.

Lượt xem: 3,290

1. longtt1992

longtt1992 Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Giúp em với :
    Cho hình chóp SABCD với ABCD là hình thang. AD // BC, AD = 2a, AB = BC = a. SA vuông góc với mặt phẳng ABC.
    Chứng minh các mặt bên của hình chóp là các tam giác vuông.

Giúp với cần gấp lắm

2. phamha1901

phamha1901 Guest

SA vuông (ABCD) ==> SA vuông AB => tam jac SAB vuông tại A
    tương tự ta có tam jác SAD vuông tại A tiếp
    gọi E trung điểm AD mà AD // BC => ABCE hbh => CE =a ,AC = a , AD 2a ==> góc ACD = 90 độ (... dg` TTuyến ứng với cạnh huyền )
    DC vuông AC và DC vuông SA ( SA vuông đáy ) ===> DC vuông SAC => DC vuông SC => tam jác SAC vuông C

BC vuông AB và BC vuông SA ==> BC vuông SAB => BC vuông SB ==> tam jác SBC vuông

3. SA vuông góc với mp(ABC) phải ko? => SA vgócAD, SAvgócAB=> 2 mặt bên (SAB) và (SAD) vuông tại A
    lấy M là trung điểm của AD=> ABCM là hình thoi=> CM =AD/2=> tam giác ACD vuông tại C hay ACvgóc CD. Mà AC lại là hình chiếu vgóc của SC xuống mp(ABCD)
    => SC vgóc CD=> tam giác SCD vuông tại C
    Được 3 mặt rồi; mình ko nghĩ là tam giác SBC sẽ vuông

4. longtt1992

longtt1992 Guest

Mình chưa học hình chiếu mà cô giáo mình đã dạy vuông góc rồi chứ chưa dạy hình chiếu vuông góc đâu :D thế mới chán :D. Ai giúp mình với

5. HÌnh chiếu của đoạn thẳng AB xuống mp (P) là CD nếu AC vgoc'mp(P) BD vgoc' mp(P)

Thế bạn nghĩ ra cách chứng mình tam giác còn lại là vuông chưa? MÌnh nghĩ là nó chưa chắc đã vuông!! Post đề có chuẩn ko vậy

6. sadman2590

sadman2590 Guest

theo như mình nhớ ko nhầm thì đề của bạn có vấn đề rồi. phải là hình thang vuông mới đúng

7. longtt1992

longtt1992 Guest

Đúng rồi đề bài cho thiếu mà hôm nay đến lớp cô giáo mới cho thêm giữ kiện thế mới ức chứ. Tự dưng cho bài không đủ dữ kiện bắt chứng minh khó quá :D. Cho thêm hình thang vuông các bạn nhé :D

8. thế thì chắc cậu làm được luôn rồi chứ gì :d
    Chúc bạn thành công

9. kimthienbang

kimthienbang Guest

giải dùm tui bài này với các ông các bà ui
    cho tứ diện OABCcó OA,OB,OC vuông góc với nhau từng đôi một. gọi h là khoảng cách từ O đến mp(ABC); x,y,z lần lượt là các góc tạo bởi các mp (OAB),(OAC),(OBC) với mp(ABC). chứng minh rằng:
    ABsinx ACsiny + BCsinz >=6h

10. super_seal29

super_seal29 Guest

:) nì pạn , lịu như không sai đề đấy chứ !!
    kiểm tra júp mình nhe ! thank nhiù !!

11. minh` nghi la de cua ban sai rui phai la SA vuong goc voi ABCD thi moi lam duoc ban thu xem lai de di!

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted