Chuẩn bị cho kỳ thi đại học năm 2012. Vấn đề về trình bày

5

501267

chỉ còn 1 ngày chúng ta sẽ tới ngày thi đại học..........Cổng trường đại học sẽ không còn xa nữa bởi từng ngày, từng ngày qua, chúng ta đã, đang và sẽ nỗ lực hết mình. Thời gian chỉ còn tính bằng ngày, bằng giờ, trong cuộc chạy đua này chúng mình không được phép dừng lại... chuẩn bị lên đường nào

R

rainbridge

Bạn có thể xem sách bài tập hoặc Sgk :).
Bổ sung: Bạn xem SGK NC/200 nhé, không bao giờ người ta ghi tọa độ như bên giải tích phẳng cả.

hay quá, vậy mà trước giờ mình ko để ý, cứ thoải mái kí hiệu điểm như bên hình học phẳng. ko biết lỡ viết kiểu kia người ta có trừ điểm ko? :-SS
Vậy chỉ có điểm mình mới nói là điểm A biểu diễn số phức nào, còn đường thẳng, đường tròn... thì vẫn viết pt bình thường chứ ha?

Tớ nghĩ bạn nhầm.:). tìm những điểm biểu diễn số phức z, vậy cái chỗ bôi xanh đó... Điểm I nào? tọa độ nào? T thấy cách kết luận của t k sai mà..
mình xem phần đáp án bài tập trong sách giáo khoa thấy đúng là kết luận như vậy đó bạn :)

K

kimcle

Chỗ bôi đỏ không đúng đâu nhé, :).

Kết luận: Tập hợp những điểm biểu diễn số phức z là đường tròn có tâm I biểu diễn số phức $\frac13 + \frac23 i$, bán kính $R=..$.

Các bài kết luận quỹ tích thế này bạn nên tham khảo SBT để kết luận cho đúng ;)

:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS
cậu à, đừng làm tớ rối chơ:((
trong vở ghi tớ cũng viết thế, thầy chữa bài cũng viết thế, đi thi thử cũng viết thế (cầm bài về soi có thấy bị trừ điểm hay gạch bài đâu ạ:((

D

duynhana1

hay quá, vậy mà trước giờ mình ko để ý, cứ thoải mái kí hiệu điểm như bên hình học phẳng. ko biết lỡ viết kiểu kia người ta có trừ điểm ko? :-SS
Vậy chỉ có điểm mình mới nói là điểm A biểu diễn số phức nào, còn đường thẳng, đường tròn... thì vẫn viết pt bình thường chứ ha?

mình xem phần đáp án bài tập trong sách giáo khoa thấy đúng là kết luận như vậy đó bạn :)

Đường thẳng có lẽ phải ghi phương trình thật, nhưng mà thường thì nó nằm trên trục thực hoặc trục ảo nên kết luận cũng dễ, hạn chế nêu phương trình.
Phương trình đường tròn thì như mình đã kết luận ở trên, nêu tâm và bán kính ra ;).
:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS
cậu à, đừng làm tớ rối chơ:((
trong vở ghi tớ cũng viết thế, thầy chữa bài cũng viết thế, đi thi thử cũng viết thế (cầm bài về soi có thấy bị trừ điểm hay gạch bài đâu ạ:((
Có lẽ thầy bạn không để ý :),

Last edited by a moderator:
K

kimcle

Đường thẳng có lẽ phải ghi phương trình thật, nhưng mà thường thì nó nằm trên trục thực hoặc trục ảo nên kết luận cũng dễ, hạn chế nêu phương trình.
Phương trình đường tròn thì như mình đã kết luận ở trên, nêu tâm và bán kính ra ;).

Có lẽ thầy bạn không để ý :),

cậu à, cậu có thể tham khảo đề và đáp án của bộ môn toán khối D năm 2009, mình để link đây, bạn tham khảo luôn nhé:)
http://dantri.vcmedia.vn/Uploaded/files/Dapan2009/Khoi D/Toan/DaToanDCt.pdf

mà năm nay mình nghĩ số phức có thể là tìm tập hợp điểm hoặc tìm giá trị modun max, min....................không tính toán thuần túy nữa....hình như đề khối A bài số phức chưa có năm nào tìm tập hợp điểm:p

Mình cũng không biết nữa, cứ theo Sgk và SBT thôi :p

V

vitraitimanhcoemm

a duynhan oi...mấy cái đề thầy Ngô bảo châu cho o chỗ nào rồi ak...???
???a pit thì chỉ e vs...

a duynhan nếu a tìm thây' thì post len đây luôn cho e nha....???
thaks a trước...hj

Ý bạn nói là TOPIC này :-?
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=172009

Chú ý ghi Tiếng Việt có dấu nhé!!

H

hoanguyen_1111

vậy giờ sao đây, nếu lỡ có bài số phức như vậy thì mình phải kết luận như thế nào mới đúng đây các bạn??? :-SS
Kết luận theo duynhana1 đi cậu^^, cách đó giống Sgk mà ^^

M

maxqn

Cho mình hỏi là bất đẳng thức nào được dùng trực tiếp trong bài thi ĐH nhỉ? Giờ còn mơ hồ quá T___T
VD như các BĐT AM-GM, Bunyakovsky, Bernoulli,... được dùng trực tiếp k nhỉ? T___T
P.s: nếu chứng minh lại các BĐT thì Nhân hay mem nào có thể giúp cminh nhanh BĐT Bunyakovsky và AM-GM, Cauchy-Schwarz bộ $n$ số được k? :-s

D

duynhan1

Cho mình hỏi là bất đẳng thức nào được dùng trực tiếp trong bài thi ĐH nhỉ? Giờ còn mơ hồ quá T___T
VD như các BĐT AM-GM, Bunyakovsky, Bernoulli,... được dùng trực tiếp k nhỉ? T___T
P.s: nếu chứng minh lại các BĐT thì Nhân hay mem nào có thể giúp cminh nhanh BĐT Bunyakovsky và AM-GM, Cauchy-Schwarz bộ $n$ số được k? :-s
Theo tớ đọc bên MathScope.Org thì tùy hội đồng thi nữa.
Chắc là được sử dụng Cauchy-Schwarz, AM-GM cho bộ 2, 3 số. ^^. Trước giờ thấy toàn AM-GM với hàm số thôi ^^

Top Bottom