Chữa đề thi thử đại học, cao đẳng năm 2014

• Thread starter hocmai.sinhhoc
  • Ngày gửi
  • Replies 64
  • Views 12,397

H

harlay123

câu 7 phải là B chứ, phải tạo ra 2 gen đồng hợp
rối loại phân bào 1 mà

S

son_gohan

trangkieuthi96;2496[COLOR="DarkOrchid" said:
636]giải thích giùm mình câu 43 với....................................
mARN là bản sao thông tin cấu trúc của một gen / 1 ADN không phải của protein nhé bạn.
Câu D là đúng: Đối với SV nhân thực sau khi tổng hợp ARN ở nhân sau đó được biến đổi cấu hình rồi đưa ra ngoài tế bào chất để tham gia dịch mã.

S

son_gohan

Câu 5 :có thể trực tiếp tạo ra động vật mang gen người,câu này đúng mà,đáp án A mới đúng
Câu 20:dáp án là A,
Câu 45:đột biến mất đoạn không làm thay đổi nhóm gen liên kết trên NST,đáp án B mới đúng
Câu 5: Theo mình thì trực tiếp tạo ra động vật mang gen người là CN gen còn nhân bản vô tính bằng chuyển nhân là CN TB.
A sai vì trong SGK Sinh học nâng cao t. 97 có ghi rõ: "ĐV có vú có thể được nhân bản từ TB xôma, không cần có sự tham gia của nhân TB sinh dục"; ngoài ra bạn có thể đọc lại các bước tạo cừu Đôly sẽ thấy. :D
Câu 20: Đáp là D đúng rùi.
Chỉ cần đọc câu A và B là ta cũng suy đoán được đáp án D:
A. 2 gen quy định 2 TT liên kết không hoàn toàn với nhau.
B. Gen quy định thân xám nằm trên cùng NST với gen quy định cánh cụt (Liên kết gen hoàn toàn và không hoàn toàn đều nằm trên cùng NST)
C. Bạn có thể viết sơ đồ lai để kiểm chứng. P: Ab/aB X Ab/aB liên kết gen hoàn toàn có thể tạo ra tỉ lệ như đầu bài.
Câu 45: Mình đồng ý với bạn. :)

S

son_gohan

câu 9 đáp án D mới đúng.
câu 46 là đáp án A chứ. mẹ 1/4 nhân với 1/4 con trai bị bệnh là 1/16 mà.
câu 50 mình nghĩ là enzim ligaza chứ.
giải thích giùm mình được k?
Câu 9: Bạn thử nói rõ cách làm ra KQ đó của bạn xem ! :)
Câu 46: Đây là gen trên NST X quy định:
Xét người vợ: Có em trai bị bệnh nên KG của vợ: [TEX]1/2.X^AX^a : 1/2.X^AX^A[/TEX] muốn con bệnh thì xét [TEX]1/2.X^AX^a[/TEX]
ĐB đã nói là sinh con trai rồi nên hoặc là bệnh hoặc là không bệnh =>Bệnh 1/2
Nhân vào được 1/4.
Câu 50:
Enzim ligaza nối các đoạn okazaki với nhau không có VT cắt liên kết H ggiữaa 2 mạch ADN.

M

mypromise

Câu 9: Bạn thử nói rõ cách làm ra KQ đó của bạn xem ! :)
Câu 46: Đây là gen trên NST X quy định:
Xét người vợ: Có em trai bị bệnh nên KG của vợ: [TEX]1/2.X^AX^a : 1/2.X^AX^A[/TEX] muốn con bệnh thì xét [TEX]1/2.X^AX^a[/TEX]
ĐB đã nói là sinh con trai rồi nên hoặc là bệnh hoặc là không bệnh =>Bệnh 1/2
Nhân vào được 1/4.
Câu 50:
Enzim ligaza nối các đoạn okazaki với nhau không có VT cắt liên kết H ggiữaa 2 mạch ADN.

Cảm Ơn Bạn!. câu 46 và 50 nhầm tai hại quá.
câu 9.quần thể cân bằng di truyền,tỉ lệ mắc bệnh ở nam là 0,07 suy ra tỉ lệ Xa là 0,07,vậy tỉ lệ XA là 0,93.Quần thể cân băng di truyền nên tỉ lệ kiểu gen XAXa là 0,07*0,93*2 = 0,1302. xác suất để con bi bệnh 0,1302 *0,25= 0,03255. Đ/a D.

S

son_gohan

Cảm Ơn Bạn!. câu 46 và 50 nhầm tai hại quá.
câu 9.quần thể cân bằng di truyền,tỉ lệ mắc bệnh ở nam là 0,07 suy ra tỉ lệ Xa là 0,07,vậy tỉ lệ XA là 0,93.Quần thể cân băng di truyền nên tỉ lệ kiểu gen XAXa là 0,07*0,93*2 = 0,1302. xác suất để con bi bệnh 0,1302 *0,25= 0,03255. Đ/a D.
Hihi. Cái này mình cũng hay sai lắm. :D Bạn chú ý mấy bài như thế này nhé:
Đúng là tỉ lệ KG như bạn đã làm. Tuy nhiên ngưòi phụ nữ này bình thường (không bao gồm bị bệnh) nên xác suất người vợ sẽ là: (0,07.0,93.2)/(0,07.0,93.2+0,93^2)
Lấy KQ đó nhân 1/4 nữa là xong.

S

son_gohan

bao giờ có đáp án tuần 3 vậy ad,hôm nay thứ năm rồi mà..........
Có lâu rùi mà bạn :D:D:D:D:D:D

T

trangkieuthi96

câu 27:chọn lọc tự nhiên không tạo ra sự thích nghi với môi trường,mình thấy câu này không có đáp án nào chính xác hết,nhưng hợp lí nhất là đáp án C
Giải thích giúp mình câu 11 và câu 12 với,

M

mypromise

sao lạ thế. Mình cũng chờ mãi mà có thấy đáp án với bảng điểm đâu.? Bạn xem ở đâu thế?!:khi (154)::khi (154):

M

mypromise

câu 27:chọn lọc tự nhiên không tạo ra sự thích nghi với môi trường,mình thấy câu này không có đáp án nào chính xác hết,nhưng hợp lí nhất là đáp án C
Giải thích giúp mình câu 11 và câu 12 với,

chọn lọc tự nhiên tác động trực tiếp lên kiểu hình,sàng lọc kiểu hình thích nghi nhất nhằm tạo ra sự thích nghi với môi trường.
câu 11:đột biến vô nghĩa là đột biến thành bộ ba kết thúc.người ngoài hành tinh có nhiều bộ ba kết thúc hơn vì thế chỉ có đột biến vô nghĩa.
câu 12:tính bình thường nguyên phân là 2^2 đến giảm phân nhân với 4.

M

mypromise

giải thích mình câu 34 với cao:thấp = 1:3 rõ ràng là tương tác át chế mà.??????

T

trangkieuthi96

câu 34 tỉ lệ 1:3 là tương tác bổ sung giữa 2 gen,một gen trên NST thường,một gen trên NST giới tính X ở vùng không tương đồng với Y,trong kiểu gen nếu có 2 alen trội thì biểu hiện tính trạng cao,còn các kg còn lại biểu hiện kiểu hình thấp
Không thể là tương tác át chế vì con đực đã có kiểu hình chân cao rồi (nếu là át chế thì con đực phải là chân thấp vì chứa ale A)

S

son_gohan

chọn lọc tự nhiên tác động trực tiếp lên kiểu hình,sàng lọc kiểu hình thích nghi nhất nhằm tạo ra sự thích nghi với môi trường.
câu 11:đột biến vô nghĩa là đột biến thành bộ ba kết thúc.người ngoài hành tinh có nhiều bộ ba kết thúc hơn vì thế chỉ có đột biến vô nghĩa.
câu 12:tính bình thường nguyên phân là 2^2 đến giảm phân nhân với 4.
Câu 11: Đột biến im lặng là thế nào vậy bạn??? Mình chưa có ấn tượng về khái niệm này bao giờ. :D

T

trangkieuthi96

Câu 11: Đột biến im lặng là thế nào vậy bạn??? Mình chưa có ấn tượng về khái niệm này bao giờ. :D
đột biến thay thế một cặp nu dẫn đến thay đổi một codon nhưng codon mới này với codon cũ cùng quy định 1 aa(tính thoái hóa của mã di truyền )thì được gọi là đột biến im lặng

T

trangkieuthi96

mình nghĩ nên đăng điểm thi và đáp án lên trang này,chứ đăng lên facebook nhiều người không biết mà xem.

Top Bottom