Sách Chủ đề Sách của tháng 12

VânHà.D

Cựu TMod Cộng đồng|Cựu Phụ trách box "Sách"
HV CLB Địa lí
Thành viên
2 Tháng chín 2018
1,591
6,066
576
Bình Dương
THPT BẾN CÁT
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hello cả nhà:MIM25:MIM25:MIM25

Chắc các bạn cũng biết thanh xuân là quãng thời gian đẹp nhất của đời người đúng không nào!?

Nếu thành xuân là 1 giấc mơ thì đó sẽ là giấc mơ không hoài tỉnh. Chúng ta đã gửi phần đẹp nhất, trong sáng nhất, nhẹ nhàng nhất vào tuổi thanh xuân của mình. 1000 ngày không dài so với đời người, nhưng nó là cả quãng đời của tuổi trẻ, là cả giấc mộng thanh xuân của bao tuổi trẻ.
Chắc hẳn bạn đã nhận ra được rằng tuổi trẻ là mùa hân hoan của cuộc đời, là quãng đời sôi sục nhất, nhiệt huyết nhất. Khi bạn trẻ trung, mạnh mẽ và khỏe mạnh cả cuộc đời bạn sẽ trải rộng phía trước.

Tuổi trẻ, cũng đôi ba lần gục ngã, mất tinh thần hay thậm chí mất đi hết những năng lượng vốn dồi dào của chính mình, chùng bước trước những thử thách của cuộc sống. Những lúc như vây, hãy tìm đến một vài người bạn, hay tìm đọc một vài quyển sách. Những người bạn sẽ lắng nghe câu chuyện của bạn và những quyển sách sẽ cho bạn những câu chuyện, truyền cảm hứng cho bạn vượt qua những khó khăn thử thách của cuộc đời.

Chính vì vậy mà Chủ đề Sách của tháng 12 để cho các bạn đề xuất sách cho box "Sách - Người bạn vô giá" số 2 chính là : SÁCH TRUYỀN CẢM HỨNG :MIM24

Để tham gia đề xuất của các bạn sẽ sẽ trả lời bài viết này theo mẫu:
TÊN SÁCH:
LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ:
CẢM NGHĨ CỦA BẠN VỀ CUỐN SÁCH: tối thiểu 200 từ

Thời gian tham gia đề xuất sách từ nay đến 22h00 ngày 18/12/2018.
Bật mí: Những bạn có những đề xuất sách hay sẽ nhận được 2 món quà bất ngờ từ Ban chủ nhiệm box "Sách - Người bạn vô giá" :MIM16

CÁC BẠN HÃY THAM GIA NHIỆT TÌNH NÀO!

:MIM13Và các bạn đừng quên gửi bài chia sẻ cảm nhận về cuốn sách "Chuyện con mèo dạy hải âu bay" ở số đầu tiên để nhận phần quà cuốn sách chủ đề có lời gửi tặng siêu dễ thương từ diễn đàn HOCMAI và box nha. Tham gia tại Sách - Người bạn vô giá số đầu tiên

Yêu thương
Box Sách - Người bạn vô giá

Last edited:

ĐứcNhật!

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
17 Tháng mười một 2017
1,525
3,788
529
Quảng Nam
Trung Học Phổ Thông Chuyên Nguyễn Bỉnh Khiêm
TÊN SÁCH: 5cm/s
LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ: Đó là một cuốn sách phù hợp với lứa tuổi của các thành viên HMF, cuốn sách này rất hay + ý nghĩa
CẢM NGHĨ CỦA BẠN VỀ CUỐN SÁCH: Đây là một cuốn sách mà mọi người nên đọc. Cuốn sách là một bài học quý báu cho tất cả mọi người, đặt biệc với lứa tuổi đang yêu. Trong 5cm/s có những câu nói rất hay, làm cho người đọc muốn đọc lại. Câu chuyện viết về mối tình đầu và có một nhân vật xuyên suốt trong ba câu chuyện nhỏ: Toono Takaki. Câu chuyện này rất đáng để bỏ tiền ra mà đọc

Last edited:

VânHà.D

HV CLB Địa lí
Thành viên
2 Tháng chín 2018
1,591
6,066
576
Bình Dương
THPT BẾN CÁT

Thùy TThi

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng chín 2018
1,302
1,229
176
Thái Nguyên
THPT Phổ Yên
Về vấn đề truyền cảm hứng, em xin giới thiệu cuốn: Tôi tài giỏi bạn cũng thế của tác giả Amdam Khoo
Lý do:
Vì cuốn sách là những lời khuyên vô cùng chân thành của tác giả - một diễn giả nổi tiếng đã truyền cảm hứng cho rất nhiều thanh thiếu niên trên toàn thế giới, ông muốn nói với chúng ta: Dù bạn có ngu dốt đến đâu, chỉ cần bạn cố gắng, nỗ lực và quan trọng là làm việc có kế hoạch thì không gì là không thể cả.

Cảm nghĩ của em:
Cuốn sách Tôi tài giỏi bạn cũng thế! kể về chính những trải nghiệm của tác giả, những bài học kình nghiệm giúp một cậu bé nhút nhát, tầm thường trở thành một chàng trai năng động, tài giỏi. Adam đã hệ thống và chia sẻ các phương pháp mà bất kỳ học sinh nào cũng có thể áp dụng để đạt được những thành công vượt bậc như anh đã từng đạt được . Cuốn sách giúp độc giả thoát ra khỏi những tư duy còn hạn chế để hiểu rõ điểm mạnh điểm yếu và đánh giá đúng năng lực của bản thân. Xa hơn nữa là xác định mục tiêu, chọn lựa được công việc phù hợp , có được chiến lược học tập hiệu quả ngay từ bây giờ.Cuốn sách Tôi tài giỏi bạn cũng thế! kể về chính những trải nghiệm của tác giả, những bài học kình nghiệm giúp một cậu bé nhút nhát, tầm thường trở thành một chàng trai năng động, tài giỏi. Adam đã hệ thống và chia sẻ các phương pháp mà bất kỳ học sinh nào cũng có thể áp dụng để đạt được những thành công vượt bậc như anh đã từng đạt được . Cuốn sách giúp độc giả thoát ra khỏi những tư duy còn hạn chế để hiểu rõ điểm mạnh điểm yếu và đánh giá đúng năng lực của bản thân. Xa hơn nữa là xác định mục tiêu, chọn lựa được công việc phù hợp , có được chiến lược học tập hiệu quả ngay từ bây giờ.

Last edited:

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
Sách thì em đọc nhiều lắm. có lẽ cuốn sách nhớ như in , cuốn sách đọc mãi không chán là:
TÊN SÁCH: Không gia đình
LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ: Nó mang ý nghĩa lớn, rất sâu sắc, rất tình cảm.
CẢM NGHĨ CỦA BẠN VỀ CUỐN SÁCH:
Nó là cuốn sách làm em suy nghĩ rất nhiều về cuộc đời của chú bé Remi, cuộc đời của nhiều con người và ngẫm lại chính bản thân mình. Nó chính là cuốn sách thay đổi em rất nhiều. ^^

Last edited:

Timeless time

Cựu Phụ trách nhóm Toán
Thành viên
19 Tháng tám 2018
2,749
6,038
596
23
Thái Bình
Đại học Y Dược Thái Bình

Chắc các bạn cũng biết thanh xuân là quãng thời gian đẹp nhất của đời người đúng không nào!?

Nếu thành xuân là 1 giấc mơ thì đó sẽ là giấc mơ không hoài tỉnh. Chúng ta đã gửi phần đẹp nhất, trong sáng nhất, nhẹ nhàng nhất vào tuổi thanh xuân của mình. 1000 ngày không dài so với đời người, nhưng nó là cả quãng đời của tuổi trẻ, là cả giấc mộng thanh xuân của bao tuổi trẻ.
Chắc hẳn bạn đã nhận ra được rằng tuổi trẻ là mùa hân hoan của cuộc đời, là quãng đời sôi sục nhất, nhiệt huyết nhất. Khi bạn trẻ trung, mạnh mẽ và khỏe mạnh cả cuộc đời bạn sẽ trải rộng phía trước.

Tuổi trẻ, cũng đôi ba lần gục ngã, mất tinh thần hay thậm chí mất đi hết những năng lượng vốn dồi dào của chính mình, chùng bước trước những thử thách của cuộc sống. Những lúc như vây, hãy tìm đến một vài người bạn, hay tìm đọc một vài quyển sách. Những người bạn sẽ lắng nghe câu chuyện của bạn và những quyển sách sẽ cho bạn những câu chuyện, truyền cảm hứng cho bạn vượt qua những khó khăn thử thách của cuộc đời.

Chính vì vậy mà Chủ đề Sách của tháng 12 để cho các bạn đề xuất sách cho box "Sách - Người bạn vô giá" số 2 chính là : SÁCH TRUYỀN CẢM HỨNG :MIM24

TÊN SÁCH:
LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ:

Bật mí: Những bạn có những đề xuất sách hay sẽ nhận được 2 món quà bất ngờ từ Ban chủ nhiệm box "Sách - Người bạn vô giá" :MIM16

:MIM13Và các bạn đừng quên gửi bài chia sẻ cảm nhận về cuốn sách "Chuyện con mèo dạy hải âu bay" ở số đầu tiên để nhận phần quà cuốn sách chủ đề có lời gửi tặng siêu dễ thương từ diễn đàn HOCMAI và box nha. Tham gia tại Sách - Người bạn vô giá số đầu tiên

Yêu thương
TÊN SÁCH: Đắc nhân tâm
LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ: hay , ý nghĩa - giúp chúng ta tự hoàn thiện bản thân
CẢM NGHĨ CỦA BẠN VỀ CUỐN SÁCH: Cuốn sách giúp tôi nhận ra rằng cuộc sống của mỗi người sẽ hạnh phúc hơn rất nhiều khi xung quanh họ có nhiều mối quan hệ đáng giá. Đây là cuốn sách đem đến những nguyên tắc hữu ích giúp mỗi người tự hoàn thiện bản thân trong việc ứng xử với người khác để xây dựng và gìn giữ được những mối quan hệ thực sự đáng giá trong cuộc đời.Những nguyên tắc Dale Carnegie đưa ra rất giản dị như ” Thật lòng quan tâm đến người khác” hay ” Hãy mỉm cười”…nhưng trong đó hàm chứa nhiều bài học sâu sắc cần được ngẫm nghĩ. Cuốn sách cũng đưa ra nhiều câu chuyện thú vị, mỗi câu chuyện sẽ khai mở trái tim và tư duy của bạn để thực sự chinh phục lòng người.

Beo1206

CTV Thiết kế
Cộng tác viên
11 Tháng mười 2017
2,347
3,064
474
17
Vĩnh Phúc
THPTXH

TÊN SÁCH:
LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ:

Yêu thương

TÊN SÁCH: Tuổi trẻ đáng giá bao nhiêu - Rosie Nguyễn
LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ: Ý nghĩa + hay , thực tế
CẢM NGHĨ CỦA BẠN VỀ CUỐN SÁCH: Sách không viết về quá nhiều điều mới mẻ nhưng rất thực tế . Em rất thích cái cách chị Rosie Nguyễn gửi gắm những thông điệp ý nghĩa đến những bạn trẻ lạc lối, làm sao để tìm được một cuộc sống ý nghĩa và phù hợp với bản thân. Nội dung cuốn sách được chị chia làm 3 phần là học, làm, đi và một phần tư là đam mê, cộng với việc đọc sách. Những anh chị nào đang ở tuổi đôi mươi thì nên đọc ít nhất một lần . Đừng lo về giá cả , hiện cuốn sách này đang trong thời kì 'giảm giá' đấy ạ .

Misaka Yuuki

Học sinh tiến bộ
Thành viên
2 Tháng sáu 2018
1,524
1,635
241
Thái Nguyên
Trường THCS Chu Văn An
TÊN SÁCH: Chuyện con mèo và con chuột bạn thân của nó
LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ: Đây là 1 cuốn sách nói về tình bạn, em thấy rất phù hợp lứa tuổi của mọi người trên HMF

Câu chuyện được kể lại qua một giọng văn trong sáng, nhẹ nhàng.Bằng trí tưởng tượng phong phú của mình, nhà văn Luis Sepulveda đã biến những hình ảnh quen thuộc, bình dị của tình bạn trở nên đẹp đến lạ thường.Cuộc sống này rất khó để tìm được một người bạn. Chúng ta có thể có nhiều bè nhiều bạn bên ngoài, nhưng người thực sự ở bên chúng ta cả lúc vui cũng như lúc buồn thì thực sự không có được mấy người. Hãy quý trọng những người bạn đó, để khi mất đi, ta giờ hối hận cũng chẳng kịp.Qua đó, tôi biết rằng đôi lúc mình cũn chưa phải là một người bạn tốt, chưa đủ bao dung để tha thứ, chưa đủ thật lòng để sẻ chia, chưa đủ rộng lòng để cho đi và nhận lại.Gấp cuốn sách lại, một bản thánh ca với nhiều khung bậc cảm xúc vang lên.Giờ tôi đã hiểu rằng : Chỉ có tình yêu thương, sự bao dung và tình cảm chân thành từ tận đáy lòng thì mới đủ để xóa đi những định kiến, những khoảng cách, những giới hạn để làm nên những điều kì diệu không tưởng trong xã hội.Phải chăng đây là món quà tuyệt nhất mà nhà văn tài hoa đã mang lại cho chúng ta?

Last edited:

Nữ Thần Tự Do

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng chín 2018
417
587
121
20
Quảng Bình
THCS Xuân Ninh

TÊN SÁCH:
LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ:

Yêu thương
Lượng sách em đọc không thể nói là nhiều nhưng trong số đó thì em thấy bộ sách 'Chắp cánh thiên thần' của tác giả Duy Tuệ là phù hợp với hầu hết với mọi lứa tuổi, có ý nghĩa to lớn cho nhân cách cũng như khả năng của mỗi người, đặc biệt bổ ích cho lứa tuổi đang lớn
Cảm nhận: sách mang đến cho chúng ta những suy nghĩ , hành động tốt nhằm hình thành nhân cách tốt cho mỗi người đồng thời quyển sách này còn mang cho chúng ta những kiến thức thực tiễn và những công thức cuộc đời để chúng ta học tập. Trong quá trình đọc em luôn nghĩ về những hành vi của mình xem đã chuẩn mực hay chưa, rồi từ đó hình thành thói quen.Kết quả, em và mọi người trong gia đình em thấy em có nhiều thay đổi vượt bậc, khiến em càng ngày càng trở thành một con người hoàn thiện nhân phẩm hơn.

Ngố Ngây Ngô

Giải Nhất event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
24 Tháng bảy 2018
805
840
126
Quảng Nam
THPT
TÊN SÁCH: 7 thói quen để thành đạt
LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ: dành tặng cho những bạn trẻ, luyện những thói quen tốt ngay từ hôm nay để thành công trong cuộc sống.

Cuốn sách 7 thói quen để thành đạt do tác giả Stephen R Covey là một cuốn sách tuyệt vời có thể thay đổi cả cuộc đời bạn. Tiến sĩ Stephen R Covey là một bậc thầy thế giới về rèn luyện tính cách, khả năng lãnh đạo và các vấn đề tâm lý cuộc sống. Ông đã nhận ra cội nguồn của thành công và chia sẻ hết kinh nghiệm vào trong cuốn sách này. Khi đọc sách, ta mới nhận ra những thói quen xấu cần bỏ bà những thói quen tốt cần học theo. Đây thực sự là cuốn sách mà em tâm đắc nhất, nó giúp em có thêm kiến thức, vượt qua rất nhiều điều trong cuộc sống. Mọi người hãy tìm đến để đọc nhé, thay đổi thói quen của bản thân ngay trước khi nó là quá muộn.

Forgert Me Not

CTV box "Sách - Người bạn vô giá"
HV CLB Hội họa
Thành viên
31 Tháng mười 2017
536
570
121
22
TP Hồ Chí Minh
Trường THPT Nguyễn Đình Chiểu - Mỹ Tho
TÊN SÁCH: Giáo sư và công thức toán - Yoko Ogawa

LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ:
Chúng ta luôn cho rằng Toán học rất vô vị và nhạt nhẽo nhỉ? (mị cũng đã từng như thế haha) Nhưng nên nhớ thế giới hiện đại của chúng ta ngày nay được xây dựng và phát triển chính nhờ cái sự vô vị của Toán học... Và nhất là khi ta đọc quyển sách này, chúng ta sẽ "hoảng hồn" mà nhận ra Toán học cũng có thể vun đắp cho tình yêu <3<3<3

Cảm nghĩ ư? Trong đầu tôi chỉ nghĩ ra rằng "Giáo sư và công thức toán" là một quyển sách dịu dàng, dịu dàng đến phát khóc! Ba con người, ba ngoại hình, ba tính cách, hai nam, một nữ, không (có) tên và những con số xuyên suốt một quyển sách không quá 250 trang. Tôi sẽ không đề cập quá nhiều đến nội dung ^v^ vì biết trước sẽ không hay... haha... Bạn chỉ cần biết rằng trước khi đọc quyển sách này, bạn (phải) nên để kế bên mình máy tính cầm tay, giấy nháp, bút chì và hộp khăn giấy <3
(Cảm ơn bạn vì đã đọc những dòng này <3)

ngochaad

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng sáu 2018
1,031
1,147
176
19
Thái Bình
THCS

TÊN SÁCH:
LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ:

Yêu thương

TÊN SÁCH: Nhật kí Đặng Thùy Trâm

LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ:
Tuy chiến tranh đã lùi xa chúng ta 40 năm nhưng những trang lịch sử vẻ vang hào hùng của dân tộc, những tấm gương thanh niên đã cống hiến cả tuổi thanh xuân - cái tuồi đẹp nhất của đời người cho sự nghiệp giải phóng dân tộc. Vậy tại sao trong tháng 12 này , chúng ta không dành một chút thời gian để trở lại " thanh xuân " của một thế hệ anh hùng trong thời chiến xem họ đã làm gì để có một thời thanh xuân tươi đẹp, trong sáng .

CẢM NGHĨ CỦA BẠN VỀ CUỐN SÁCH
Cuốn sách tuy không màu mè bắt mắt nhưng đến với cuốn sách chúng ta sẽ cảm nhận được 1 tinh thần gan thép của người con gái thời chiến tranh bom đạn. là nhật kí của liệt sỹ , bác sĩ Đặng Thùy Trâm trong những ngày làm việc , chiến đấu nơi miền Nam yêu dấu. Đọc cuốn sách ta sẽ thấy hiện lên trước mặt mình là một cô bác sỹ kiên cường nhưng ẩn chứa trong đó là tình thương chị dành cho những anh bệnh binh, tình thương của 1 người thầy thuốc dành cho bệnh nhân. Đã bao lần chị khóc, đau xé ruột khi nhìn thấy cảnh mỗi ngày qua đi lại 1 đồng chí nữa ngã xuống. Dù như vậy chị vẫn tràn đầy nhiệt huyết vì công việc, dù có thể nào đi chăng nữa, có chuyện gì xảy ra chị vẫn nén nỗi đau lại mà làm việc. Quả thật là một tấm gương soi sáng những bước đi của thanh niên chúng ta ngày nay.

VânHà.D

HV CLB Địa lí
Thành viên
2 Tháng chín 2018
1,591
6,066
576
Bình Dương
THPT BẾN CÁT
:MIM49Mọi người ơi nhanh tay đề xuất Sách tháng 12 nào, còn chưa đầy 2 tiếng nữa thôi là chính thức khép lại mục đề xuất sách. Bạn nào chưa đề xuất thì nhanh tay đề xuất để nhận quà SIU BỰ từ Box Sách nào.:Chuothong23

22h ngày mai, bài cảm nhận về quyển sách "
Chuyện con mèo dạy hải âu bay" cũng khép lại. Bạn nào chưa gửi bài cảm nhận thì mau mau gửi bài cảm nhận về cho chúng tớ nhé!:Chuothong34

Last edited:

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
TÊN SÁCH: Tư duy nhanh và chậm của Daniel Kahneman

LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ: Một cuốn sách có thể được đánh giá là tinh hoa của tri thức nhân loại

CẢM NGHĨ CỦA BẠN VỀ CUỐN SÁCH: Đó là một cuốn sách tuyệt vời đến mức không còn ngôn từ nào có thể diễn tả được tầm ảnh hưởng vĩ mô của nó. Cuốn sách có một sự lôi cuốn thần bí đến mức mà tâm trí của tôi như hoàn toàn bị thôi miên. Những giá trị được chắt lọc từ ngành kinh tế học, tâm lý học và nhiều lĩnh vực liên quan được quyện vào nhau như một món Rendang không chỉ đầy đủ về chất dinh dưỡng mà còn có ma thuật khiến người ta mê mẩn sau nhiều ngày thưởng thức. Bên trong con người đâu chỉ lý trí, quyết định suy tính trước sau mà còn là những quyết định cảm tính, thiếu nhất quán và thật chủ quan. Sâu thẳm trong con người luôn chất chứa tham vọng riêng và một sự khôn ngoan ứng biến trong cuộc sống, tác phẩm ấy đã minh chứng cho thông điệp đó qua một tâm thái đĩnh đạc đến phi thường. Quả không hổ danh với giải thưởng Noel trong ngành kinh tế học. Thật sự là trên cả tuyệt vời.

Minh Dora

Siêu sao Hóa học
Thành viên
5 Tháng chín 2017
1,751
1,638
276
Thanh Hóa
Ở đâu đó

TÊN SÁCH:
LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ:

Yêu thương
TÊN SÁCH:Trước vòng chung kết- Nguyễn Nhật Ánh
LÍ DO ĐỀ XUẤT SÁCH ĐÓ: Cuốn sách là một câu chuyện rất hay và ý nghĩa

CẢM NGHĨ CỦA BẠN VỀ CUỐN SÁCH: Bằng giọng văn nhẹ nhàng,Nguyễn Nhật Ánh đã đưa chúng ta đến một nơi tràn ngập không khí bóng đá, không khí vỉa hè… đậm mùi hào hiệp, thượng võ, những kỉ niệm của tuổi thơ. Lẽ dĩ nhiên như cuộc đời, có đâu đó những mưu toan nhỏ nhen, những trò chơi bẩn… không đáng mặt anh hào. Nhưng ...(chữ nhưng dành cho sự khám phá của các bạn)

Hạ Di

Cây bút triển vọng 2017
Thành viên
16 Tháng mười 2017
729
871
174
19
Bình Định
THCS Trần Hưng Đạo
- Tên sách: Thời niên thiếu không thể quay lại ấy - Đồng Hoa

CẢM NGHĨ CỦA BẠN VỀ CUỐN SÁCH: Thanh xuân là gặp gỡ, là bỏ lỡ, là tiếc nuối, thương đau. Thanh xuân là những tháng ngày buồn vui lẫn lộn, có nước mắt, có nụ cười. Thanh xuân là tất cả những thương nhớ, là đoạn thời gian, là những hồi ức mà vĩnh viễn chúng ta không thể nào quay trở lại được. Bằng những dòng văn phong nhẹ nhàng mà tinh tế, tác giả Đồng Hoa đã tái hiện lại khoảng thời gian thanh xuân qua bộ sách "Thời niên thiếu không thể quay lại ấy". Ít hay nhiều có lẽ mỗi chúng ta có thể nhìn thấy chính bản thân mình qua nhân vật chính - La Kỳ Kỳ. Một cô gái thông minh nhưng không kém phần bướng bỉnh, cố chấp và khá nội tâm. Có lẽ chính sự kiên cường, mạnh mẽ, sự cố gắng không ngừng của cô gái hay cười ấy đã làm rung động trái tim tôi. Cô từng bước, từng bước trưởng thành, trải qua những nỗi đau, mất mát dần dần trở thành một người tốt hơn, nhưng theo thời gian, La Kỳ Kỳ cũng dần kép mình lại, không còn là cô bé ương ngạnh, bướng bỉnh như năm xưa.

"Trái tim của những người trẻ tuổi có sự dịu dàng và tàn khốc trần trụi, chúng ta dễ dàng bị người khác tổn thương, và cũng dễ dàng làm tổn thương người khác. Thời gian trôi đi, chúng ta sẽ lãng quên rất nhiều người, nhưng những người từng làm tổn thương chúng ta và những người từng bị chúng ta làm tổn thương đó, sẽ mãi mãi được khắc sâu, rõ nét trong tuổi thanh xuân có hối hận của chúng ta."

"Thời niên thiếu, vì chưa từng bị tổn thương, nên không biết thế nào là nhân từ, vì chưa từng sợ hãi, nên không biết thế nào là thoái nhượng, chúng ta luôn tùy hứng, không quan tâm hay thương hại người khác. Cho đến một ngày, chúng ta bị tổn thương, hiểu rằng phải trải qua đau đớn và sợ hãi, mới có thể hiểu rõ nhân từ và thoái nhượng. Nhưng khi ấy, tuổi xuân vô tư không biết kềm chế cũng dần dần bay mất, cách chúng ta ngày một xa hơn. Chúng ta trưởng thành, nhưng trong lồng ngực là một trái tim, đã bị tổn thương."

"Bao nhiêu năm qua, tôi chỉ luôn tâm niệm một điều, đó là không bao giờ ngoảnh đầu lại. Chỉ hối hận vì những gì chưa làm được, không bao giờ hối hận vì những gì mình đã làm. Mỗi bước đi trong cuộc đời, đều phải trả giá, tôi đã có được một số thứ mà mình cần, và cũng mất đi một vài thứ mà mình không muốn mất. Nhưng tất cả chúng sinh trên thế giới này, có ai là không sống như thế chứ?"

Tú anh vũ Nguyễn BN

Học sinh mới
Thành viên
18 Tháng mười hai 2018
23
14
6
17
Bắc Ninh
Thcs tiền an
Tên sách :Những danh nhân thế giới
Lí do đề cử : Bởi sách rất yếu nghĩa
Cảm nghĩ :sách nói về cuộc đời gian nan của những con người vĩ đại cho chúng ta thấy nghị lực to lớn của họ ( tiêu biểu là hellen killor )
Giờ đã có phiên bản truyện các bạn tham khảo nhé !

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
Ban chủ nhiệm box Sách - Người bạn vô giá thông báo Thời gian tham gia đề xuất sách đến 22h00 ngày 18/12/2018 đã hết. Các bạn chuẩn bị đón đọc cuốn sách chủ đề của tháng 12 nhé :D
Cảm ơn cả nhà đã tích cực và đồng hành cùng box Sách - Người bạn vô giá.

Ngoài ra, thời gian chia sẻ cảm nhận số đầu tiên cũng đã hết, Ban chủ nhiệm đã công bố các bài viết tham gia, các em cùng ghé xem và chia sẻ nhé Sách - Người bạn vô giá số đầu tiên

---------
Box "Sách - Người bạn vô giá" bao gồm 2 hoạt động chính:

:MIM16Hoạt động đầu tiên, mỗi tháng BTC sẽ chọn 1 quyển sách để làm đề tài cho thành viên. Thành viên có 1 tháng để tìm đọc và gửi cảm nhận, bài học rút ra sau khi đọc sách về cho BTC.

BTC sẽ chấm điểm và tặng quà chính là cuốn sách đó kèm lời chúc từ diễn đàn HOCMAI cho bạn nào có chia sẻ hay nhất.

BTC bao gồm @Đình Hải, @Thu Duyên ,@YuuDuong@candyiukeo2606

Mong mọi người sẽ tham gia nhiệt tình và rinh quà hấp dẫn về nhà!

:MIM24Hoạt động thứ 2, box "Sách - Người bạn vô giá" cũng là nơi để các bạn yêu đọc sách cùng chia sẻ cảm nhận về những cuốn sách mà các bạn thấy ý nghĩa cho chính bản thân mình và mong muốn chia sẻ cùng mọi người.

Cùng chung tay xây dựng box "Sách - Người bạn vô giá" ngày một phát triển và là nơi hội tụ của những tín đồ yêu thích đọc sách cả nhà nhé.

Top Bottom