Kỹ năng Chủ đề 01: Kỹ năng thuyết phục người đối diện

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các em!!!

Hôm nay chị sẽ bắt đầu chia sẻ chuỗi những kỹ năng mềm chị học được ở trường và trong công việc hằng ngày. Mỗi tuần chúng ta sẽ có 1 - 2 chủ đề để cùng thảo luận các em nhé.

Mở đầu sẽ là chủ đề: Kỹ năng thuyết phục người đối diện.
-----------------------
Nghe có vẻ như là to lớn nhưng kỹ năng này áp dụng khá nhiều trong cuộc sống, nói đơn giản hơn là khi các em muốn "nhờ" ai đó giúp đỡ thì các em nên thuyết phục ngư thế nào. Tất nhiên sẽ tùy nội dung các em muốn đề cập, tùy người và tùy ngữ cảnh để áp dụng một số nguyên tắc cơ bản.

Tại sao chị nói phải tùy nội dung? Bởi, nếu nội dung quá phạm vi của ng đó thì tất nhiên là họ k thể giúp em đc rồi.

Tại sao chị nói tùy người? Vì 1 ng khó tính và 1 ng dễ tính sẽ khác nhau đúng k nào?

Tại sao chị nói tùy ngữ cảnh? Nếu ng đó đang bận hoặc gia đình có chuyện không vui thì e rằng việc chúng ta mở lời là không hợp lý.
----------------------------
Chúng ta có 1 số nguyên tắc trong việc thuyết phục như sau:
1/ cảm tình: Nếu người đối diện có cảm tình với các em thì khả năng thành công sẽ cao hơn.
+ Cảm tình có được từ những cái ban đầu như: 1 nụ cười, 1 câu chào, 1 vẻ bề ngoài lịch sự, hợp cảnh,... tóm lại là điều đầu tiên đập vào mắt người đối diện.
+ khi có tất cả những điều đó, thì tiếp theo là tới ngữ điệu, giọng nói.
Mấy hôm nay chị đi làm maketing cho cơ quan chị làm việc, đi đến bất kỳ đâu, điều đầu tiên chị làm luôn là CÚI NGƯỜI CHÀO VÀ NỞ MỘT NỤ CƯỜI THÂN THIỆN. Sau đó mới giới thiệu: "Chào anh/ chị/ chú/ cô..., em/cháu tên là Huyền Thy, nhân viên tại,... địa chỉ:..., cháu có thể xin phép làm phiền anh/ chị/ chú/ cô... 5p được không ạ?" Đấy là một lời đề nghị ban đầu.
Khi đã tạo được một chút dấu ấn ban đầu rồi chị sẽ đi vào cụ thể vấn đề nếu như thấy người đó bận, hoặc khi họ có tgian chị sẽ hỏi thăm rồi mới vào vấn đề chính.

2/ quan sát và nắm bắt tâm lý người đối diện.
+ luôn luôn lắng nghe, tuyệt đối không ngắt lời, để ng đó có dịp "thể hiện bản thân"
+ luôn giữ nụ cười thân thiện nhất
+ hãy thể hiện là người quan tâm tớ họ. Một khi họ đã mở lòng tất nhiên sẽ dễ dàng cho bạn thuyết phục họ.

3/ không ai giúp không ai điều gì.
+ ta có thể đê nghị là lần này mong anh giúp tôi, sau này tôi sẽ giúp anh.
+ hoặc nói ra được những lợi ích họ nhận được khi giúp chúng ta. Lợi ích càng nhiều, khả năng thành công càng lớn.

4/ Giữ gìn uy tín cho những lần sau.
+ Nếu muốn có những lần sau, các em nên đặt chữ tín lên hàng đầu. Kể cả sau này đi làm cũng vậy.
+ bạn phải thật thà chứ nếu khi bị phát giác là nói dối bạn sẽ ngay lập tức bị từ chối ngay.
.................
Trên đấy là những gì chị góp nhặt được. Các em cùng nhau thảo luận về chủ đề hôm nay nhé!!! Nên thêm hay bớt nội dung gì hay không nhé ^_^

Chúc các em thành công!
Chúc các em luôn ĐỦ!!! ^_^

ế tại ai 01 lời giải

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng hai 2017
60
61
81
22
Chào các em!!!

Hôm nay chị sẽ bắt đầu chia sẻ chuỗi những kỹ năng mềm chị học được ở trường và trong công việc hằng ngày. Mỗi tuần chúng ta sẽ có 1 - 2 chủ đề để cùng thảo luận các em nhé.

-----------------------
Nghe có vẻ như là to lớn nhưng kỹ năng này áp dụng khá nhiều trong cuộc sống, nói đơn giản hơn là khi các em muốn "nhờ" ai đó giúp đỡ thì các em nên thuyết phục ngư thế nào. Tất nhiên sẽ tùy nội dung các em muốn đề cập, tùy người và tùy ngữ cảnh để áp dụng một số nguyên tắc cơ bản.

Tại sao chị nói phải tùy nội dung? Bởi, nếu nội dung quá phạm vi của ng đó thì tất nhiên là họ k thể giúp em đc rồi.

Tại sao chị nói tùy người? Vì 1 ng khó tính và 1 ng dễ tính sẽ khác nhau đúng k nào?

Tại sao chị nói tùy ngữ cảnh? Nếu ng đó đang bận hoặc gia đình có chuyện không vui thì e rằng việc chúng ta mở lời là không hợp lý.
1/ cảm tình: Nếu người đối diện có cảm tình với các em thì khả năng thành công sẽ cao hơn.
+ Cảm tình có được từ những cái ban đầu như: 1 nụ cười, 1 câu chào, 1 vẻ bề ngoài lịch sự, hợp cảnh,... tóm lại là điều đầu tiên đập vào mắt người đối diện.
Mấy hôm nay chị đi làm maketing cho cơ quan chị làm việc, đi đến bất kỳ đâu, điều đầu tiên chị làm luôn là CÚI NGƯỜI CHÀO VÀ NỞ MỘT NỤ CƯỜI THÂN THIỆN. Sau đó mới giới thiệu: "Chào anh/ chị/ chú/ cô..., em/cháu tên là Huyền Thy, nhân viên tại,... địa chỉ:..., cháu có thể xin phép làm phiền anh/ chị/ chú/ cô... 5p được không ạ?" Đấy là một lời đề nghị ban đầu.
Khi đã tạo được một chút dấu ấn ban đầu rồi chị sẽ đi vào cụ thể vấn đề nếu như thấy người đó bận, hoặc khi họ có tgian chị sẽ hỏi thăm rồi mới vào vấn đề chính.

+ luôn luôn lắng nghe, tuyệt đối không ngắt lời, để ng đó có dịp "thể hiện bản thân"
+ hãy thể hiện là người quan tâm tớ họ. Một khi họ đã mở lòng tất nhiên sẽ dễ dàng cho bạn thuyết phục họ.

+ hoặc nói ra được những lợi ích họ nhận được khi giúp chúng ta. Lợi ích càng nhiều, khả năng thành công càng lớn.

+ Nếu muốn có những lần sau, các em nên đặt chữ tín lên hàng đầu. Kể cả sau này đi làm cũng vậy.
+ bạn phải thật thà chứ nếu khi bị phát giác là nói dối bạn sẽ ngay lập tức bị từ chối ngay.
.................
Trên đấy là những gì chị góp nhặt được. Các em cùng nhau thảo luận về chủ đề hôm nay nhé!!! Nên thêm hay bớt nội dung gì hay không nhé ^_^

Chúc các em thành công!
em ko hiểu ý chị cho lắm ....hình như chị sắp đi phỏng vấn việc làm ...

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
em ko hiểu ý chị cho lắm ....hình như chị sắp đi phỏng vấn việc làm ...
Chị đã đi làm rồi.
Ví dụ khi em cần ai đó giúp em việc gì đó hay em muốn người khác nghe và đáp ứng mong muốn xủa em, em sẽ cần tới kỹ năng này.
Ví dụ như:
- nhờ bạn A thay mình làm trực nhật ngày mai
- thuyết phục bố/ mdj mya cho mình thứ gì đó,...

• Like
Reactions: Hy Nhiên

Kybangha_10

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng ba 2017
452
595
146
18
Mình cũng học được 1 skill thuyết phục nhân viên từ bố mình. Nó rất đơn giản thôi, nhưng cũng nêu ra để mọi người xem thử.

- Khi bạn muốn nhờ ai việc gì, có thể nêu ra lí do vì sao mình nhờ ng đó mà không phải là người khác. Vd như khi nhờ anh A đóng tập hồ sờ, thay vì nói:

"A, đóng hộ anh quyển hồ sơ!"

Có thể nói: "A, em giỏi nhất trong việc đóng hồ sơ, có thể đóng giúp anh tập này không?".

Chắc chắn rắng A sẽ đóng tập 1 cách cẩn thận nhất và tốt nhất cho mình.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Mình cũng học được 1 skill thuyết phục nhân viên từ bố mình. Nó rất đơn giản thôi, nhưng cũng nêu ra để mọi người xem thử.

- Khi bạn muốn nhờ ai việc gì, có thể nêu ra lí do vì sao mình nhờ ng đó mà không phải là người khác. Vd như khi nhờ anh A đóng tập hồ sờ, thay vì nói:

"A, đóng hộ anh quyển hồ sơ!"

Có thể nói: "A, em giỏi nhất trong việc đóng hồ sơ, có thể đóng giúp anh tập này không?".

Chắc chắn rắng A sẽ đóng tập 1 cách cẩn thận nhất và tốt nhất cho mình.
Đúng rồi. Điều này giống như nắm bắt tâm lý, đề cao râm quan trọng của người đối diện nhỉ?
Nói trần trụi hơn là đang "lấy lòng" ngta ý ^^

ế tại ai 01 lời giải

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng hai 2017
60
61
81
22
'đôi khi sự im lăng sẽ hơn một kẻ lắm lời' skill dù hay tới đâu nhưng khi áp dụng chúng vào công việc chính là cả một vấn đề
+ chủ yếu thuyết phục một cách lịch sự không mất lòng ai cả '''ko ai cho ta tất cả .chỉ khi cho đi ta mới nhận lại;;''

• Like
Reactions: congchuatuyet204

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Ờ, các skill khác mình không thích dùng, riêng skill này đặc biệt ở chỗ những gì bạn cần làm chỉ là nói thật!
Tớ có nhắc đến SỰ THẬT THÀ ở trong bài viết.
Với người khác ra sao thì tớ k biết những với tớ, thật thà luôn là điều đầu tiên tớ cần khi nhìn nhận 1 con người, và trong khi họ nhờ tớ việc gì đấy.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
'đôi khi sự im lăng sẽ hơn một kẻ lắm lời' skill dù hay tới đâu nhưng khi áp dụng chúng vào công việc chính là cả một vấn đề
+ chủ yếu thuyết phục một cách lịch sự không mất lòng ai cả '''ko ai cho ta tất cả .chỉ khi cho đi ta mới nhận lại;;''
Có 1 điều hơi buồn là ở xã hội hiện tại là điều em nói là đúng. "Không ai cho ta thứ gì mà k đòi hỏi 1 điều tương đương"
Đấy có thể xem là trao đổi chăng? ^^

Kybangha_10

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng ba 2017
452
595
146
18
Cũng đừng nên suy nghĩ tiêu cực vậy, Nếu bạn đọc qua "Đắc nhân tâm" thì thấy bạn cứ nên sống tốt đi. Người bạn tốt không tốt với bạn nhưng sẽ có người khác tốt với bạn.

Những người giàu là những người khiến mọi người yêu quý mình.

Last edited:

Kybangha_10

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng ba 2017
452
595
146
18
Tớ có nhắc đến SỰ THẬT THÀ ở trong bài viết.
Với người khác ra sao thì tớ k biết những với tớ, thật thà luôn là điều đầu tiên tớ cần khi nhìn nhận 1 con người, và trong khi họ nhờ tớ việc gì đấy.
À, ý mình là so với mấy cái skill khác mà mình được bố dạy ấy chứ đâu có so sánh với bạn. Cơ mà công nhận những bạn học kinh tế được đào tạo kĩ năng mềm chắc thật.

Phan Đặng Quốc Huy

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
441
386
169
20
Gia Lai
THCS Trần Phú
Chào các em!!!

-----------------------

.................

Chúc các em thành công!
Em thấy nên bổ sung phần 2 một tí nhé:
+Dựa vào nụ cười để xem họ có vui khi nghe mình nói không ! (Nếu cười thật lòng thì dưới mắt sẽ có nếp nhăn rất rõ )

• Like

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Em thấy nên bổ sung phần 2 một tí nhé:
+Dựa vào nụ cười để xem họ có vui khi nghe mình nói không ! (Nếu cười thật lòng thì dưới mắt sẽ có nếp nhăn rất rõ )
đúng rồi. 1 nụ cười thiện cảm sẽ cho ta biết ng đó có hứng thú và có muốn nghe chúng ta chia sẻ hay không.
nó khá là kỳ diệu đấy ^^

ế tại ai 01 lời giải

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng hai 2017
60
61
81
22
cuộc sống hay lắm như chị em xin việc ( bằng khá bằng tiếng anh đại học kinh tế đà nẵng _) xin việc ak thuyết phục bằng tiền á nếu công ti nhà nc ,,,,,,,,,,thuyết phục họ nhận mình ko cần nói chỉ cần tiền+ năng lực bình thường

• Like

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
cuộc sống hay lắm như chị em xin việc ( bằng khá bằng tiếng anh đại học kinh tế đà nẵng _) xin việc ak thuyết phục bằng tiền á nếu công ti nhà nc ,,,,,,,,,,thuyết phục họ nhận mình ko cần nói chỉ cần tiền+ năng lực bình thường
Nước ta còn khá nhạy cảm trong việc này e ạ.
Còn ở nc ngoài, Tôi k quan tâm anh bằng giỏi hay khá, chỉ cần a làm đc việc, kiếm nhiều tiền cho cty thì a đc giữ. Còn làm k đc thì nghỉ.
Chị thích cách nghĩ và cách làm của họ. :)

• Like
Reactions: bienxanh20

kingsman(lht 2k2)

Mùa hè Hóa học|Ngày hè tuyệt diệu
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Nước ta còn khá nhạy cảm trong việc này e ạ.
Còn ở nc ngoài, Tôi k quan tâm anh bằng giỏi hay khá, chỉ cần a làm đc việc, kiếm nhiều tiền cho cty thì a đc giữ. Còn làm k đc thì nghỉ.
Chị thích cách nghĩ và cách làm của họ. :)
em nghĩ dc bao nhiêu người trên nước ta nghĩ dc như người nước ngoài..........những cty nước ngoài luôn yêu cầu cao về kĩ năng bản năng ...........
còn cty nhà nước chủ yếu bằng ai cao hơn thì lương cao hơn

• Like
Top Bottom