English THPT Choose the correct answer

_dm.ttt

Cựu TMod Anh
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
664
2
1,194
176
Đắk Lắk
FTU2
Dạng bài này đã được trình bày tại lý thuyết Câu hỏi đuôi có sẵn trong diễn đàn. Đây là một dạng đặc biệt của câu hỏi đuôi, em có thể tìm thêm các dạng đặc biệt khác tại đây. Em nên xem kỹ lý thuyết để làm bài nhé.

Trích lý thuyết Câu hỏi đuôi:
- have/ had to ⇒ Dùng trợ từ theo thì cho phù hợp
Ex: P.T Barnum has to chase other people’s cheers, doesn’t he?

Ở câu của em, has to được chia ở thì hiện tại đơn. Cho nên phần đuôi sẽ là doesn't he (chia theo thì HTĐ), đáp án chính xác là B.

Chúc em học tốt!

• Like
Reactions: Windeee

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
Dạng bài này đã được trình bày tại lý thuyết Câu hỏi đuôi có sẵn trong diễn đàn. Đây là một dạng đặc biệt của câu hỏi đuôi, em có thể tìm thêm các dạng đặc biệt khác tại đây. Em nên xem kỹ lý thuyết để làm bài nhé.

Trích lý thuyết Câu hỏi đuôi:
- have/ had to ⇒ Dùng trợ từ theo thì cho phù hợp
Ex: P.T Barnum has to chase other people’s cheers, doesn’t he?

Ở câu của em, has to được chia ở thì hiện tại đơn. Cho nên phần đuôi sẽ là doesn't he (chia theo thì HTĐ), đáp án chính xác là B.

Chúc em học tốt!
Trịnh Đức Minhkhi nào thì dùng trợ từ để chia ạ,em thấy hơi rối rồi ạ

_dm.ttt

Cựu TMod Anh
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
664
2
1,194
176
Đắk Lắk
FTU2
khi nào thì dùng trợ từ để chia ạ,em thấy hơi rối rồi ạ
landghostAnh sẽ ví dụ cho em dễ hình dung nhé.

Ex1: Mr Quang has to chase (have/has + to V) other people's cheers, doesn't he (trợ động từ theo thì của 'has' - là thì Hiện tại đơn)?
Ex2: They have had to rely (cấu trúc thì Hiện tại hoàn thành: have/has + PP) on catching marine species as a means of sustenance , haven't they? (chia theo quy tắc câu hỏi đuôi thông thường).

Vậy khi cấu trúc của mệnh đề chính là have-has/had + to V thì ở phần hỏi đuôi em chia theo trợ động từ theo thì của have-has/had.
Khi cấu trúc của mệnh đề chính là have-has/had + PP (thì Hiện tại hoàn thành) thì ở phần hỏi đuôi em chia theo quy tắc câu hỏi đuôi thông thường.

• Like
Reactions: Windeee
Top Bottom