Sử 12 Chống Mỹ

Thu Hà 1609

Học sinh
Thành viên
24 Tháng tám 2022
142
139
21
19
Khánh Hòa

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Trong cuộc kháng chiến chống Mĩ cứu nước ( 1954-1975 ) nhân dân Việt Nam đã căn bản hoàn thành nhiệm vụ “ đánh cho Mĩ cút “ bằng thắng lợi nào ? Phân tích ý nghĩa của thắng lợi đó .
Thu Hà 1609Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Trong cuộc kháng chiến chống Mĩ cứu nước, nhân dân Việt Nam đã căn bản hoàn thành nhiệm vụ "đánh cho Mĩ cút" bằng hiệp định Pari (1973) và trận "Điện Biên Phủ trên không" buộc Mĩ kí hiệp định Pari do Việt Nam đưa ra trước đó.
Ý nghĩa lịch sử:
  • Với thắng lợi này, Mĩ đã phải tuyên bố ngừng các hoạt động miền Bắc và kí kết hiệp định Pari (1973) kết thúc chiến tranh và lập lại hòa bình ở Việt Nam.
  • Với sự kiện này, đã chấm dứt ách thống trị của chủ nghĩa thực dân, đế quốc trên đất nước ta. Trên cơ sở đó, ta hoàn thành cuộc cách mạng dân chủ nhân dân trong cả nước, tiến tới thống nhất đất nước.
  • Mở ra kỉ nguyên mới của lịch sử dân tộc.
  • Thắng lợi của nhân dân ta, thất bại của Mỹ đã tác động mạnh đến tình hình của nước Mỹ và thế giới, là nguồn cổ vũ to lớn đối với cách mạng thế giới, nhất là đối với phong trào giải phóng dân tộc.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Trong cuộc kháng chiến chống Mĩ cứu nước ( 1954-1975 ) nhân dân Việt Nam đã căn bản hoàn thành nhiệm vụ “ đánh cho Mĩ cút “ bằng thắng lợi nào ? Phân tích ý nghĩa của thắng lợi đó .
Thu Hà 1609Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
- Với việc kí hiệp định Pari về chấm dứt chiến tranh,lập lại hoà bình ở Việt Nam (267/1/1973),nhân dân Việt Nam đã căn bản hoàn thành nhiệm vụ " đánh cho Mĩ cút "
- Nội dung hiệp định.
+ Hoa kì và các nước cam kết tôn trọng độc lập,chủ quyền,thống nhất và toàn vẹn lãnh thổ.
+ Hai bên ngừng bắn ở miền Nam Việt Nam vào 24giờ ngày 27/1/1973, Hoa kì cam kết chấm dứt mọi hoạt động chống phá miền Bắc Việt Nam
+ Hoa kì rút hết quân viễn chính và quân đồng mình trong thời gian 60 ngày kể từ khi lí hiệp định,hủy bỏ các căn cứ quân sự hoặc can thiệp vào công việc nội bộ của miền Nam Việt Nam
+ Nhân dân miền Nam tự quyết định tương lai chính trị thông qua tổng tuyển cử tự do, không có sự can thiệp của nước ngoài.
+ Các bên công nhận thực tế miền Nam Việt Nam có hai chính quyền, ai quân đội, hai vùng kiểm soát và ba lực lượng chính trị.
+ Hai bên tiến hành trao trả tù binh và dân thường bị bắt.
+ Hoa Kì cam kết góp phần vào việc hàn gắn vết thương chiến tranh ở Việt Nam và Đông Dương.
- Ý nghĩa lịch sử
+ Là thắng lợi của sự kết hợp giữa đấu tranh chính trị, quân sự, ngoại giao, là kết quả của cuộc đấu tranh kiên cường, bất khuất của quân dân ta trên cả 2 miền đất nước, mở ra bước ngoạt của cuộc kháng chiến chống Mĩ, cứu nước của dân tộc.
+ Với Hiệp định Pari. Mĩ phải công nhận các quyền dân tộc cơ bản của nhân dân ta, và rút hết quan về nước. Bang thắng lợi này, về cơ bản là đã hoàn thành nhiệm vụ đánh cho Mĩ cúc, tạo ra thời cơ thuận lợi để nhân dân là tiến lên giữ phóng hoàn toàn miền Nam.
+ Tạo cơ sở pháp lí để đẩy mạnh cuộc đấu tranh trên các mặt trận quân sự chính trị, ngoại giao, chống âm mưu và hành động mới của Mĩ và chính quyền Sài Gòn.
+ Vùng giải phóng được giữ vững và mở rộng,tạo thế và lực tiến tới cuộc Tổng tiến công và nổi dậy giải phóng toàn miền Nam,thống nhất đất nước.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom