CHỌN PHƯƠNG ÁN NÀO ĐÂY?????????????

Q

qnhat234

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nhiệt phân hoàn toàn mỗi muối dưới đây trong các bình kín riêng biệt, không chứa không khí.Sau đó thêm vào dung dịch HNO3 đặc nóng vào sản phẩm thu được.trường hợp nào có thoát khí màu nâu đỏ?
A. Fe(NO3)2
B. Fe(OH)2
C. FeSO4
D. Fe2(SO4)3
GIÚP MÌNH VỚI.............

N

nguyenducminh310

chỉ có Fe,hoặc Fe2 mới có tính khử nên mới bị oxi hóa còn Fe3 thì không,cứ thế mà suy ra thôi

N

nguyenanhtuan1110

qnhat234 said:
Nhiệt phân hoàn toàn mỗi muối dưới đây trong các bình kín riêng biệt, không chứa không khí.Sau đó thêm vào dung dịch HNO3 đặc nóng vào sản phẩm thu được.trường hợp nào có thoát khí màu nâu đỏ?
A. Fe(NO3)2
B. Fe(OH)2
C. FeSO4
D. Fe2(SO4)3
Mình nghĩ cả A,B và C đều có. Cả 3 đều chứa Fe 2+ mà.

Q

qnhat234

câu này chọn sắt II là đúng rồi nhưng không hiểu sao lại có đến 3 phương án chọn đều là sắt II...mà sao các pác lại chỉ chọn Fe(OH)2?????

O

onlyloveone

Fe(NO3)2 nhiệt phân ra oxi mà, cái oxi này nó lại oxh FeO lên Fe2O3. Còn FeSO4, tớ ko chọn vì thấy nó hơi quái quái. Có lẽ PƯ oxh-khử, nhưng ko sinh ra NO2.

B

bonjour

qnhat234 said:
A. Fe(NO3)2
B. Fe(OH)2
C. FeSO4
D. Fe2(SO4)3
mình nghĩ là đáp án A
Fe(NO3)2=>FeO + NO2 +O2
NO2 màu nâu đỏ mà

H

haa1

nhưng A là trc khi cho HNO3 mà. Đề khó hiểu ghê.Nhưng mình nghĩ là cả A B đều đúng. Thế mới khó chứ.

T

tyranytan

tất nhiên là phương án B rùi nếu là A thì khi nhiệt phân sẽ ra Fe2O3 chứ ko phải là FeO

T

tyranytan

FeSO4 khó bị nhiệt phân nếu có thì sẽ ra Fe2O3 nốt.Vậy chỉ có đáp án B là đúng

H

hangsn1

bonjour said:
qnhat234 said:
A. Fe(NO3)2
B. Fe(OH)2
C. FeSO4
D. Fe2(SO4)3
mình nghĩ là đáp án A
Fe(NO3)2=>FeO + NO2 +O2
NO2 màu nâu đỏ mà

Có O2 thì làm sao mà ra FeO được hả bạn . Pt này ra Fe2O3
Mình thấy đáp án B và C đều đúng cả . Ai chủ topic này cho đáp án coi nào :D

N

nguyenanhtuan1110

hangsn1 said:
bonjour said:
qnhat234 said:
A. Fe(NO3)2
B. Fe(OH)2
C. FeSO4
D. Fe2(SO4)3
mình nghĩ là đáp án A
Fe(NO3)2=>FeO + NO2 +O2
NO2 màu nâu đỏ mà

Có O2 thì làm sao mà ra FeO được hả bạn . Pt này ra Fe2O3
Mình thấy đáp án B và C đều đúng cả . Ai chủ topic này cho đáp án coi nào :D
Bạn thử CB và so sánh tỉ lệ O2 sinh ra xem. Chắc chắn ko thể OXH toàn bộ lượng FeO thành Fe2O3 được.

H

hangsn1

Nhiệt phân muối Fe(NO3)2 là một trường hợp đặc biết , sản phẩm thu được là Fe2O3 chứ không phải là FeO đâu . Nếu nói như cậu thì trong O2 sinh ra FeO lại không phản ứng tiếp à ????

N

nguyenanhtuan1110

hangsn1 said:
Nhiệt phân muối Fe(NO3)2 là một trường hợp đặc biết , sản phẩm thu được là Fe2O3 chứ không phải là FeO đâu . Nếu nói như cậu thì trong O2 sinh ra FeO lại không phản ứng tiếp à ????
Không phải là không PƯ tiếp, bạn ko đọc kĩ ah, lượng O2 sinh ra ko đủ để đưa hết FeO lên Fe2O3.
2Fe(NO3)2=>2FeO + 4NO2 +O2

Top Bottom