cho mình hỏi nha!

O

oack

Hiện tượng ma chơi là hiện tượng j vậy Q cái này hình như tớ nghe ai hỏi rồi thì fải :D tớ chưa hiểu rõ câu hỏi lắm :p nhưng mà tớ chỉ biết đến hiện tượng ngoài nghĩa địa có hiện tượng cháy thôi :D có lẽ là do phản ứng của P cháy trong Oxi (trong cơ thể cụ thể là ở sương chủ yếu là P thì fai- trong sách nói thế đúng ko nhỉ :-/) cho tớ ý kiến nhé:D

Q

quynhdihoc

hihi...........cái hiện tượng mà ở ngoài nghĩa địa của oack nói là ht ma chơi đấy ^^! uhm gần đúng rồi còn thiếu 1 chút nữa

V

vandung12345

mọi lí thuyết đều là màu xam
chỉ có cây đời mãi mãi xanh tươi

các bạn đừng bi quan quá
dù đời không cho ta nhưng ta vẫn yêu đời

L

luanlpst

^^! để tui nói thử hình như là trong xương người có P thường cháy vào buổi tối nhưng chỉ xảy ra đối với các loại mộ làm bằng đất vì như vậy mới có các khe hở để P thoát ra và bốc cháy.còn ma chơi là do có gió nên ta có cảm giác như lửa chạy ^^! hok biết đúng hok nhờ Quỳnh chỉ giáo

O

oack

Do gió á bạn :-/ chắc ko fai đâu ! To nghĩ là do hiện tượng hoá học chứ ko fai do giói :D cái này tớ có nghe ai nói oy tối nay cho người kết quá nhá :p hehe!

P

phuong_cnd

hiện tượng này tớ biết , h phải đi học cái đã, tối post câu trả lời cho
đừng ai giành của tớ đấy nha :D

Q

quynhdihoc

hiện tượng này tớ biết , h phải đi học cái đã, tối post câu trả lời cho
đừng ai giành của tớ đấy nha :D

hihi.........uhm..........tớ sẽ dành câu trả lời cho cậu. Mà cậu vẫn online mà sao không post câu trả lời luôn đi.........cái này nghe rợn rợn nhưng hay lắm...........mà luanlpst nói nghe sợ quá......hichic.........:( .......hìhì.........nhưng mà nói đến cái này đúgn là phải nhắc đến cái đó thật.

O

oack

hihi :D tớ nhầm nè tưởng là hiện tượng hoá học :p tớ đâu có nhớ là thầy giải thích như thế nào đến hỏi chúng nó thì cũng chẳng đứa nào nhớ hehe:D mà tớ nghĩ là do mình cảm giác thôi :D đúng ko nhỉ:-/ cái này thu vị quá hahaha ;;)

V

vanhophb

tớ nghĩ là do khi chạy người ma sát với không khí với lại lực hấp dẫn nên mới hút nó về ta

O

oack

Hổng fải đâu cái này làm gì liên quan tới lực hấp dẫn @-):khi (35): tớ nghĩ nó chỉ là do tưởng tượng :khi (131): còn đang đợi đáp án của các bạn nè :khi (181):

Q

quynhdihoc

wầy...........sốt ruột quá............bạn phuong_cnd đâu rồi ấy.............sao mãi mà chưa về giải thích đi nhỉ...............nhìn các bạn trả lời thế này ..........mình muốn viết đáp án quá.^^!
Nhưng mà đúng là vanhophb trả lời sai rồi ^^! Các bạn thử nghĩ xem nhé...........hihi...........cái này có lợi lắm..........gỉa sử nhé........mình mà đi qua nghĩa địa .......mà thấy cái đốm gì sáng sáng bám theo mình ấy................hihi..............thì chẳng việc gì phải sợ cả.............bạn cứ đứng yên xem nó có làm gì được bạn không?.........^^!
Nhưng mình nghĩ ..........^^! ai trong trường hợp đó cũng chạy rồi................còn thời gian đâu mà nghĩ nữa phải hok?

A

anhtai01

Đó là đặt tính của PHOTPHO thôi nếu muốn biết nhiều thêm mình khuyên bạn nên vào các nhà sách kiếm sách đọc thêm
YÊU LÀ KHỔ KHÔNG YÊU LÀ LỔ THÀ CHIỆU KHỔ CHỨ KHÔNG BAO GIỜ CHIỄU LỔ

S

silent_hero

Ma trơi là ngọn lửa lập loè yếu nhạt.......bập bùng lan toả theo chiều gió, chốc lại biến mất rồi từ chỗ cũ........ chốc chốc lại lập loè ngọn lửa xanh nhạt..... loáng thoáng bay lên. Theo các cụ già giải thích thì đó là oan hồn......... của những người chết trận, của những nắm xương vô thừa nhận không người chôn cất, vất vưởng trên bãi chiến trường, trong bãi tha ma, hoặc trên cánh đồng không mông quạnh. Khoa học đã giải thích, chứng minh hiện tượng đó là do chất lân tinh (P) từ trong xương cốt người và xúc vật toả ra gặp ôxy trong khí trời bốc cháy thành ngọn lửa xanh nhạt, ban ngày cũng có nhưng không nhìn thấy.

Tuy được khoa học giải thích rõ không phải là ma mà chỉ là hiện tượng cháy của các chất như P, metal...trong cơ thể người bị phân huỷ khi chết...., nhưng canh khuya thanh vắng, đi một mình giữa chốn hoang vu mà bị ma chơi đuổi thì cũng thần hồn nát thần tính, có người đâm hoảng loạn mà ốm, phải cúng bái mãi mới lành, có lẽ khỏi bệnh là do tác động tâm lý. Sở dĩ có hiện tượng tưởng là ma trơi đuổi là vì khi ta chạy đã tạo nên một luồng không khí cuốn hút ngọn lửa ấy vờn theo....U...U..U..U...UUU

Last edited by a moderator:
Q

quynhdihoc

Ma trơi là ngọn lửa lập loè yếu nhạt.......bập bùng lan toả theo chiều gió, chốc lại biến mất rồi từ chỗ cũ........ chốc chốc lại lập loè ngọn lửa xanh nhạt..... loáng thoáng bay lên. Theo các cụ già giải thích thì đó là oan hồn......... của những người chết trận, của những nắm xương vô thừa nhận không người chôn cất, vất vưởng trên bãi chiến trường, trong bãi tha ma, hoặc trên cánh đồng không mông quạnh. Khoa học đã giải thích, chứng minh hiện tượng đó là do chất lân tinh (P) từ trong xương cốt người và xúc vật toả ra gặp ôxy trong khí trời bốc cháy thành ngọn lửa xanh nhạt, ban ngày cũng có nhưng không nhìn thấy.

Tuy được khoa học giải thích rõ không phải là ma, nhưng canh khuya thanh vắng, đi một mình giữa chốn hoang vu mà bị ma chơi đuổi thì cũng thần hồn nát thần tính, có người đâm hoảng loạn mà ốm, phải cúng bái mãi mới lành, có lẽ khỏi bệnh là do tác động tâm lý. Sở dĩ có hiện tượng tưởng là ma trơi đuổi là vì khi ta chạy đã tạo nên một luồng không khí cuốn hút ngọn lửa ấy vờn theo.

hì hì....... câu trả lời này đúng rồi nhưng cô giáo mình bảo là hiện tượng ma chơi không chỉ có P cháy trong oxi mà đốm sáng đó là hợp chất cháy của P, H2 và O2. Đó mới đầy đủ. HÌ.

S

silent_hero

Mính có biết 1 câu chuyện về cái này:
Marco

Tai họa đụng tàu thảm khốc xảy ra năm 1867 trên sân ga hẻo lánh miền quê Maco, Bắc Carolina đã cướp đi sinh mạng của bác lái tàu Joe Baldwin - ngay giữa lúc đung đưa trong tay ngọn đèn báo hiệu.

Hồi ấy, ga Maco vẫn còn mang tên Farmer's Turnout, nằm cách thành phố cảng Wilmington 14 dặm trên tuyến đường nối liền 2 tỉnh Florence - Nam Carolina và Augusta - Georgia.

Vào cái đêm định mệnh, bác lái tàu Joe Baldwin trong lúc đưa tàu chở gỗ vào ga thì hoảng hốt phát hiện toa xe của mình đã bị tháo rời móc. Trong cơn tuyệt vọng, bác ra sức báo tín hiệu cho chiếc tàu khách đằng sau ngừng tiến tới nhưng cuối cùng vẫn bỏ mạng giữa lúc chiếc đèn báo còn lủng lẳng trên tay.

Một nhân chứng kể lại, chiếc đèn của Baldwin bị hất tung ra khỏi xác tàu vỡ nát, bay vòng vèo giữa không trung trước khi quẳng mình vào đầm lầy kế bên và cháy vụn.

Kể từ lúc đó, những câu chuyện kỳ bí về ánh sáng ma trơi bắt đầu được thêu dệt xung quanh khu vực thảm họa Maco. Vào những đêm tối trời sương giăng mù mịt, người ta luôn thấy một chiếc đèn điện leo lét bay chầm chậm dọc đường tàu. Càng đến gần nơi xảy ra tai nạn, ánh sáng càng rực rỡ hơn rồi sau đó dần dần tắt ngúm. Dân địa phương kháo nhau, đó là ngọn đèn của bóng ma Joe Baldwin trở về tìm chiếc đầu đã bị ngắt lìa trong thảm họa năm nào.

Hiện tượng ma trơi kỳ bí này diễn ra tiếp hơn một thập kỷ sau đó. Từ năm 1873 cho đến sau vụ động đất năm 1886, công nhân đường sắt Bắc Carolina không hiếm dịp chiêm ngưỡng ánh sáng Maco. Các bác lái tàu đêm qua ga này cũng thường xuyên bị trêu ghẹo, khiến luôn nhầm tưởng đó là ánh đèn báo hiệu tàu dừng

Sự việc nhầm lẫn diễn ra nhiều lần đến mức, như một biện pháp đối phó, nhân viên báo tín hiệu ở Maca đã phải quy ước sử dụng hai đèn, một xanh một đỏ. Năm 1889, Tổng thống Grover Cleveland có dịp qua đây rất lấy làm lạ trước cách điều khiển bất thường; và sau đó ông được dịp nghe thuật lại toàn bộ câu chuyện ma về bóng ma Joe Baldwin xấu số.

Mùa xuân năm 1964, Hiệp hội Bờ biển Đông nam Bắc Carolina đã mời nhà cận tâm lý học nổi tiếng Hans Holzer đích thân tới tận Maco để làm rõ về ánh sáng bí ẩn. Sau chuyến viếng thăm cận cảnh hiện trường, Holzer khẳng định: bóng ma bác lái tàu là có thật, kèm theo đó là một loạt chứng cứ hiển hiện về những lần Joe Baldwin “trở về”.

Năm 1980, đường ray xe lửa qua thị trấn Maco bị tháo bỏ, “và kể từ đó ánh sáng ma trơi cũng thưa thớt rồi biến mất hẳn” - nhà sử học Harry Warren thuộc bảo tàng Cape Fear cho biết.

Tuy nhiên ánh sáng ma trơi vẫn luôn là đề tài nóng hổi trong những đêm tụ tập kể chuyện kinh dị ở thị trấn Maco. Thỉnh thoảng, nó vẫn xuất hiện nóng hổi trên các những tít báo, thậm chí trở thành cảm hứng cho bài hát “The Maco Light” nổi tiếng một thời.

S

silent_hero

hì hì....... câu trả lời này đúng rồi nhưng cô giáo mình bảo là hiện tượng ma chơi không chỉ có P cháy trong oxi mà đốm sáng đó là hợp chất cháy của P, H2 và O2. Đó mới đầy đủ. HÌ.
Bạn này phiền dữ ha, mình đã "...." chỗ đó rồi còn gì, lằng nhằng quá đi thôi !!!!

Q

quynhdihoc

Bạn này phiền dữ ha, mình đã "...." chỗ đó rồi còn gì, lằng nhằng quá đi thôi !!!!

Mình có biết chỗ..........của bạn là gì đâu :D Mà mình lằng nhằng cái gì cơ nhể...........mình thấy đúng đó chứ.......^^! Cái này bạn đã nói đâu.
Thôi nhé, vậy kết thúc câu hỏi này nha. Mình đã bẩu là nó rất thú vị mà.........nghe kinh kinh nhưng mà hay lắm.............^^!
Bạn nào đưa ra câu mới đi.

P

phuong_cnd

ui mình chậm chân mất rồi
tớ viết PT xảy ra trong hiện tượng này vậy :D
Ca3P2 + 6H2O---> 3Ca(OH)2 + 2PH3
khí PH3 thoát lên mặt nước gặp ko khí nó sẽ tự bốc cháy :
PH3 + 4O2 ---> P2O5 + 3H2O
khói trắng ở đây là những hạt P2O5 rất nhỏ .

S

silent_hero

Cho mình hỏi: Tại sao con muỗi hút máu của người bị nhiễm HIV nhưng không thể lây bệnh khi đốt người khác ????
Thanks nhiều nếu trả lời được ?????

P

pk_ngocanh

ui mình chậm chân mất rồi
tớ viết PT xảy ra trong hiện tượng này vậy :D
Ca3P2 + 6H2O---> 3Ca(OH)2 + 2PH3
khí PH3 thoát lên mặt nước gặp ko khí nó sẽ tự bốc cháy :
PH3 + 4O2 ---> P2O5 + 3H2O
khói trắng ở đây là những hạt P2O5 rất nhỏ .
ở các nghĩa trang nhiều chỗ làm gì có mặt nước mà nó vẫn cháy đó thôi!
tui đọc sách Hoá Học nâng cao (chương trình cũ) nó có ghi hiện tượng ma trơi đó là do chất điphotphin [tex]P_2H_2 [/tex] từ xác các tử thi bốc ra gặp không khí ẩm nó bốc cháy( tức là nó td với [tex] H_2O , O_2 [/tex]) mà hình như nó tạo ra [tex] P_2O_5 [/tex] thì phải

Top Bottom