Cho hỏi về một câu Hóa trong đề thi khối B 2011

K

khanhhung2512

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho dãy các oxit sau: SO2, NO2, NO, SO3, CrO3, P2O5, CO, N2O5, N2O. Số oxit trong dãy tác dụng được với H2O ở điều kiện thường là: A. 8. B. 6. C. 7. D. 5.
Đáp án của mình là 5 oxit: SO2, SO3, CrO3, P2O5, N2O5, nhưng của bộ là 6 oxit, nhưng rõ ràng NO2 tác dụng với H2O thì phải có thêm O2 (và SGK cũng không có phản ứng nào khác của NO2), vậy chất thứ 6 là chất nào?
Mong mọi người giải đáp hộ mình với!
Xin cám ơn mọi người!

T

taiphuong2020

Cho dãy các oxit sau: SO2, NO2, NO, SO3, CrO3, P2O5, CO, N2O5, N2O. Số oxit trong dãy tác dụng được với H2O ở điều kiện thường là: A. 8. B. 6. C. 7. D. 5.
Đáp án của mình là 5 oxit: SO2, SO3, CrO3, P2O5, N2O5, nhưng của bộ là 6 oxit, nhưng rõ ràng NO2 tác dụng với H2O thì phải có thêm O2 (và SGK cũng không có phản ứng nào khác của NO2), vậy chất thứ 6 là chất nào?
Xin cám ơn mọi người!

Bạn xem mọi người đã thảo luận ở đây về NO2 nè: http://diendan.hocmai.vn/archive/index.php/t-3717.html

K

khanhhung2512

Phản ứng: 3 NO2 + H2O → NO + 2 HNO3 đâu có trong sách giáo khoa đâu, tại sao lại cho vào thi đại học nhỉ?

K

khanhhung2512

Nhiều cái không có trong SGK mà đưa vào đề ĐH lắm. Ví dụ hidroxit lưỡng tính có Pb(OH)2 và Sn(OH)2.

"Hidroxit lưỡng tính có Pb(OH)2 và Sn(OH)2" có trong SGK bạn à (sách nâng cao, còn sách cơ bản thì không rõ), phần axit, bazo trong sgk 11 nâng cao.
Nói thật là đề thi các năm trước và đề khối A, mình chưa gặp câu nào ngoài sách cả.

V

vovavovan

"Hidroxit lưỡng tính có Pb(OH)2 và Sn(OH)2" có trong SGK bạn à (sách nâng cao, còn sách cơ bản thì không rõ), phần axit, bazo trong sgk 11 nâng cao.
Nói thật là đề thi các năm trước và đề khối A, mình chưa gặp câu nào ngoài sách cả.
Sách cơ bản cũng có 1 dòng nói về những chất này đấy bạn.
Còn những ptr không có trong sách nhưng vẫn đc đưa vào đề thi vì khi đó họ sẽ viết toàn bộ phương trình phản ứng cho bạn, vì vậy bạn ko phải lo lắng vì vấn đề đó đâu. Chúc bạn học tốt.

V

vovavovan

Xin cám ơn mọi người!

Ừ nhỉ, mình cũng ko thể lí giải nổi câu này. Hôm nọ đi thi mình cũng sai câu này mà, hì.
Nếu còn thắc mắc nhiều về các câu hỏi trong đề khối B năm nay, mời bạn xem hướng dẫn chi tiết: http://www.mediafire.com/?1n7ktym4zo3khdb (Nguồn: VNMATH.COM)

K

khanhhung2512

Ừ nhỉ, mình cũng ko thể lí giải nổi câu này. Hôm nọ đi thi mình cũng sai câu này mà, hì.
Nếu còn thắc mắc nhiều về các câu hỏi trong đề khối B năm nay, mời bạn xem hướng dẫn chi tiết: http://www.mediafire.com/?1n7ktym4zo3khdb (Nguồn: VNMATH.COM)
Thắc mắc về cách giải thì không, về nhà mình tự làm hết được mà, chỉ thắc mắc về mấy cái ngoài chương trình, ví dụ như câu vừa xong.
Ngoài ra còn có câu về chỉ số axit (khái niệm chỉ số axit không có trong phần lý thuyết, chỉ có giới thiệu trong một câu bài tập trong SGK, và cũng không nói kỹ lắm) mà vẫn đưa vào đề thi, một câu về phản ứng hợp chất cơ kim (không có trong SGK, chỉ có trong sách bài tập), tất nhiên câu đó có thể suy ra bằng phản ứng của chất còn lại, và cái câu quả gấc chín chứa nhiều chất gì (hình như sách nâng cao không nói).

H

hanamikieu

chỉ số axit có mà ak.mà cta phải tự đọc thêm sách thôi ak.đâu phải cái gì cũng có trg sgk.có nhg~ câu rất khó cần mình nắm chắc kiến thức và có khả năng tư duy cao.thi đh để chọn nhân tài mà ak:)vd như đề lý năm nay:)

K

khanhhung2512

Đề lý năm nay cần tư duy tốt (và tính toán cũng khá dài) nhưng đâu có câu nào ngoài chương trình đâu?
Mà rõ ràng bộ quy định rõ ràng là chỉ ra trong sách giáo khoa, không ra vào phần đọc thêm và phần chữ nhỏ, huống gì sách ngoài, mà đảm bảo tư duy tốt + vững sgk cũng không trả lời được câu về quả gấc, trừ khi biết thông tin đó ở ngoài.

Last edited by a moderator:
Top Bottom