Cho em hỏi bài này

C

caigicungkhongbiet

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho 22,15g muối gồm [TEX]CH_2NH_2COONa[/TEX] và [TEX]CH_2NH_2CH_2COONa[/TEX] tác dụng vừa đủ với 250ml dung dịch [TEX]H_2SO_4[/TEX] 1M. Sau phản ứng cô cạn dung dịch thì lượng chất rắn thu được là:
A. 46,65g
B. 45,66g
C. 65,46g
D. Kết quả khác.

Đáp số là câu A đó, nhưng tớ không biết ghi phương trình bài này như thế nào !?

P

pttd

Cho 22,15g muối gồm [TEX]CH_2NH_2COONa[/TEX] và [TEX]CH_2NH_2CH_2COONa[/TEX] tác dụng vừa đủ với 250ml dung dịch [TEX]H_2SO_4[/TEX] 1M. Sau phản ứng cô cạn dung dịch thì lượng chất rắn thu được là:
A. 46,65g
B. 45,66g
C. 65,46g
D. Kết quả khác.

Đáp số là câu A đó, nhưng tớ không biết ghi phương trình bài này như thế nào !?

tớ ko nhầm thì phản ứng này là
[TEX]RNH_2COONa + H_2SO_4 --------> (RNH_3COONa)_2SO_4[/TEX]

C

caigicungkhongbiet

Thế chất rắn thu được là gì vậy bạn ? Chỉ mỗi [TEX](RNH_3COONa)_2SO_4[/TEX] thôi hả ?
Cái [TEX]RNH_2COONa[/TEX] không phải là muối hả? nếu là muối thì: muối+axit---->muối mới +axít mới chứ ?

có khi nào ra 2 muối không ? bạn tìm pt này ở đâu vậy ? trong sách nào hay ở đâu trên mạng chỉ cho tớ với ?

Last edited by a moderator:
P

pttd

Thế chất rắn thu được là gì vậy bạn ? Chỉ mỗi [TEX](RNH_3COONa)_2SO_4[/TEX] thôi hả ?
Cái [TEX]RNH_2COONa[/TEX] không phải là muối hả? nếu là muối thì: muối+axit---->muối mới +axít mới chứ ?

có khi nào ra 2 muối không ? bạn tìm pt này ở đâu vậy ? trong sách nào hay ở đâu trên mạng chỉ cho tớ với ?

đây là hoá hữu cơ chứ ko phải là hoá vô cơ bạn ạh...nên muối +axit ----> muối mới+ axit mới ko áp dụng cho trường hợp này
mặt khác cái phản ứng muối + axit ----> muối mới + axit mới phải có điều kiện là muối mới tạo thành phải ko tác dụng với axit

với amino axit là chất tạp chức vừa chứa [TEX]NH_2[/TEX] lại vừa chứa COOH nên có tính lưỡng tính
khi cho tác dụng với axit mà trong PT có [TEX]NH_2[/TEX] thì nó vẫn tác dụng

phản ứng này cô giáo tớ hướng dẫn 1 lần trên lớp

C

caigicungkhongbiet

Ừ! Nhưng sao thầy tớ ghi thế này :
[TEX]2R(COONa)(NH_2)+ 2H_2SO_4 ->[R(COOH)NH_3]_2SO_4 + Na_2SO_4[/TEX]
Vậy cái nào đúng nhỉ ?

C

caigicungkhongbiet

Cho tớ hỏi thêm bài này: Viết công thức cấu tạo các đồng phân ứng với công thức [TEX]C_2H_4O_2[/TEX]
Tớ đã viết được Axit axêtic [TEX]CH_3COOH[/TEX]
Metyl fomat [TEX]HCOOCH_3[/TEX]
Hiđroxi etanal [TEX]OHCH_2CHO[/TEX]
Còn cái này cũng đủ giống công thức [TEX]C_2H_4O_2[/TEX] , nhưng không biết có phải tớ bịa ra không, nó vừa có ete vừa có anđehit. bạn ơi chất đó có ko vậy ? nếu có thì đọc là gì vậy ? [TEX]CH_3-O-CHO[/TEX]

P

pttd

Cho tớ hỏi thêm bài này: Viết công thức cấu tạo các đồng phân ứng với công thức [TEX]C_2H_4O_2[/TEX]
Tớ đã viết được Axit axêtic [TEX]CH_3COOH[/TEX]
Metyl fomat [TEX]HCOOCH_3[/TEX]
Hiđroxi etanal [TEX]OHCH_2CHO[/TEX]
Còn cái này cũng đủ giống công thức [TEX]C_2H_4O_2[/TEX] , nhưng không biết có phải tớ bịa ra không, nó vừa có ete vừa có anđehit. bạn ơi chất đó có ko vậy ? nếu có thì đọc là gì vậy ? [TEX]CH_3-O-CHO[/TEX]

còn cả hợp chất tạp chức có cả chức xeton,cả chức rượu
[TEX]OHCOCH_3[/TEX]

đọc tên mạch C chính,đọc tên các nhóm chức theo a,b,c....
OH: hiđroxyl

C

caigicungkhongbiet

Còn bài này bạn chỉ cho tớ nha
Bài 7.28 (SBT hóa Nâng Cao trang 65)
Cho 28,8 g hỗn hợp A gồm Fe và [TEX]Fe_3O_4[/TEX] tác dụng với dung dịch HCL dư, được dung dịch B. Cho B tác dụng với dung dịch NaOH dư, kết tủa thu được mang nung trong không khí tới khối lượng không đổi được 32g chất rắn. Số mol [TEX]Fe_3O_4[/TEX] trong hỗn hợp A là:
A.0,09 mol.
B.0,10 mol.
C.0,11 mol.
D.0,12 mol.

C

caigicungkhongbiet

Xong rồi biết làm rồi , vì vừa mới đọc 1 bài tương tự bên Sắt , tớ post bài nhầm bên rồi có sao ko ?

Top Bottom