Văn CHIẾN THUẬT SỬ DỤNG THỜI GIAN THI

xuanle17

Cựu Mod Ngữ Văn
Thành viên
14 Tháng chín 2018
804
1,014
181
25
Thừa Thiên Huế
Đh sư phạm huế
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

CHIẾN THUẬT SỬ DỤNG THỜI GIAN THI
Không chỉ với môn Ngữ Văn mà tất cả các môn học đều cần phân chia thời gian một cách phù hợp để có thể lấy được nhiều điểm nhất trong khoảng thời gian thi cố định. Với thời gian thi hạn hẹp như thế nhiều bạn sẽ bị quá sa đà, chăm chú làm những câu hỏi mà mình nắm chắc nhất. Nhưng dù là như vậy thì điểm không thể cao. Chính vì vậy mà topic này sẽ hướng dẫn cách phân chia thời gian hợp lí để có thể chiếm được số điểm cao nhất có thể.
Với topic này mình chủ yếu chia sẻ cách phân chia thời gian trong việc làm một bài thi mà cấu trúc như đề thi THPT QG và đề tuyển sinh vào lớp 10. Cấu trúc đề Văn vào những kì thi này thường được chia thành 2 phần:
I. Đọc hiểu văn bản: (3 điểm)​
Thường được chia từ 3- 5 câu hỏi bao gồm những nội dung chính:
- Kiến thức cơ bản (Thao tác lập luận, tên tác giả, tác phẩm, tìm câu có nội dung cho sẵn,...)
- Kiến thức về đọc hiểu (nội dung chính, đề tài, ...)
- Kiến thức về biện pháp tu từ tiếng Việt
II. Làm văn​
1. Bài viết nghị luận xã hội (2 điểm)
2. Bài viết nghị luận văn học (5 điểm)
Thời gian thường được dùng cho một đề có cấu trúc như vậy là 120 phút.

Chính vì cấu trúc đề thi khá đa dạng nên nhiều bạn bị những cảm xúc ban đầu cuốn đi. Nhiều bạn dành đến 90 phút để làm phần đọc hiểu, NL xã hội một cách đầy đủ, súc tích, trau chuốt, gãy gọn nhưng đến lúc còn 30 phút còn lại thì chợt giật mình là chưa làm NLVăn học. Chỉ còn 30 phút thì lúc này dù cố gắng cách mấy thì cũng rất là khó hoàn thiện bài nghị luận văn học tốt được. Chính vì vậy mà đây chính là nguyên nhân của rất nhiều bạn bị điểm thấp môn Văn. Đây có thể nói là một lí do rất là một lí do trong vô vàn lí do mà các bạn bị điểm thấp. Nhưng mà đây có lẽ là lí do “củ chuối’’ nhất bởi vì tâm thế chung là khi đã làm bài đọc hiểu và nghị luận xã hội tốt rồi mà chưa làm được bài nghị luận văn học thì nguyên nhân khách quan nhất là do phân chia thời gian chưa được hợp lí.
Các bạn dành quá nhiều thời gian cho phần đọc hiểu và nghị luận xã hội quá trong khi đó bài viết nghị luận văn học lại chiếm đến 5 điểm - 50% giá trị của một đề thi. Chính vì vậy trước khi là bài các bạn cần phải làm một thao tác nhẹ là phân chia thời gian một cách hợp lí. Thao tác đệm này các bạn cần xây dựng trước kì thi là tốt nhất.
Với đề thi 120 phút thì ít nhất các bạn cần dành riêng 60 phút để hoàn thành bài nghị luận văn học; 25 phút cho bài viết nghị luận xã hội và 20 phút để làm phần đọc hiểu. Còn 15 Phút còn lại bạn cần để dành để đọc đề một cách chu đáo cũng như dò lại một lượt sau khi đã hoàn thành xong bài viết của mình.
Đó là những khoảng thời gian cố định còn với cụ thể trong phần đọc hiểu văn bản thì các câu hỏi về kiến thức cơ bản cần làm nhanh; câu hỏi về biện pháp tu từ thì cần nhiều thời gian hơn và phần đưa ra kiến thức mang tính khái quát hóa hoặc cụ thể hóa thì cần đầu tư nhiều thời gian. Phần đọc hiểu nếu các bạn muốn làm nhanh mà thật chính xác thì cần nắm vững những kiến thức cơ bản về tiếng việt, về thao tác, phương pháp lập luận. Và không có gì là không thể nêu các bạn biết tự luyện cũng như giải để thường xuyên!
Hi vọng bài viết này sẽ giúp cho các bạn phân chia thời gian hợp lí nhất và dành được số điểm cao nhất trong kì thi sắp tới. Nếu có bất cứ thắc mắc hay vấn đề góp ý nào thì các bạn đừng quên trao đổi ở bên dưới nha!

Last edited:

Tâm Blink 3206

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng chín 2017
478
206
124
Hải Phòng
THCS Đằng Lâm
CHIẾN THUẬT SỬ DỤNG THỜI GIAN THI
Không chỉ với môn Ngữ Văn mà tất cả các môn học đều cần phân chia thời gian một cách phù hợp để có thể lấy được nhiều điểm nhất trong khoảng thời gian thi cố định. Với thời gian thi hạn hẹp như thế nhiều bạn sẽ bị quá sa đà, chăm chú làm những câu hỏi mà mình nắm chắc nhất. Nhưng dù là như vậy thì điểm không thể cao. Chính vì vậy mà topic này sẽ hướng dẫn cách phân chia thời gian hợp lí để có thể chiếm được số điểm cao nhất có thể.
Với topic này mình chủ yếu chia sẻ cách phân chia thời gian trong việc làm một bài thi mà cấu trúc như đề thi THPT QG và đề tuyển sinh vào lớp 10. Cấu trúc đề Văn vào những kì thi này thường được chia thành 2 phần:
I. Đọc hiểu văn bản: (3 điểm)​
Thường được chia từ 3- 5 câu hỏi bao gồm những nội dung chính:
- Kiến thức cơ bản (Thao tác lập luận, tên tác giả, tác phẩm, tìm câu có nội dung cho sẵn,...)
- Kiến thức về đọc hiểu (nội dung chính, đề tài, ...)
- Kiến thức về biện pháp tu từ tiếng Việt
II. Làm văn​
1. Bài viết nghị luận xã hội (2 điểm)
2. Bài viết nghị luận văn học (5 điểm)
Thời gian thường được dùng cho một đề có cấu trúc như vậy là 120 phút.

Chính vì cấu trúc đề thi khá đa dạng nên nhiều bạn bị những cảm xúc ban đầu cuốn đi. Nhiều bạn dành đến 90 phút để làm phần đọc hiểu, NL xã hội một cách đầy đủ, súc tích, trau chuốt, gãy gọn nhưng đến lúc còn 30 phút còn lại thì chợt giật mình là chưa làm NLVăn học. Chỉ còn 30 phút thì lúc này dù cố gắng cách mấy thì cũng rất là khó hoàn thiện bài nghị luận văn học tốt được. Chính vì vậy mà đây chính là nguyên nhân của rất nhiều bạn bị điểm thấp môn Văn. Đây có thể nói là một lí do rất là một lí do trong vô vàn lí do mà các bạn bị điểm thấp. Nhưng mà đây có lẽ là lí do “củ chuối’’ nhất bởi vì tâm thế chung là khi đã làm bài đọc hiểu và nghị luận xã hội tốt rồi mà chưa làm được bài nghị luận văn học thì nguyên nhân khách quan nhất là do phân chia thời gian chưa được hợp lí.
Các bạn dành quá nhiều thời gian cho phần đọc hiểu và nghị luận xã hội quá trong khi đó bài viết nghị luận văn học lại chiếm đến 5 điểm - 50% giá trị của một đề thi. Chính vì vậy trước khi là bài các bạn cần phải làm một thao tác nhẹ là phân chia thời gian một cách hợp lí. Thao tác đệm này các bạn cần xây dựng trước kì thi là tốt nhất.
Với đề thi 120 phút thì ít nhất các bạn cần dành riêng 60 phút để hoàn thành bài nghị luận văn học; 25 phút cho bài viết nghị luận xã hội và 20 phút để làm phần đọc hiểu. Còn 15 Phút còn lại bạn cần để dành để đọc đề một cách chu đáo cũng như dò lại một lượt sau khi đã hoàn thành xong bài viết của mình.
Đó là những khoảng thời gian cố định còn với cụ thể trong phần đọc hiểu văn bản thì các câu hỏi về kiến thức cơ bản cần làm nhanh; câu hỏi về biện pháp tu từ thì cần nhiều thời gian hơn và phần đưa ra kiến thức mang tính khái quát hóa hoặc cụ thể hóa thì cần đầu tư nhiều thời gian. Phần đọc hiểu nếu các bạn muốn làm nhanh mà thật chính xá thì cần nắm vững những kiến thức cơ bản về tiếng việt, về thao tác, phương pháp lập luận. Và không có gì là không thể nêu các bạn biết tự luyện cũng như giải để thường xuyên.
Hi vọng bài viết này sẽ giúp cho các bạn phân chia thời gian hợp lí nhất và dành được số điểm cao nhất trong kì thi sắp tới. Nếu có bất cứ thắc mắc hay vấn đề góp ý nào thì các bạn đừng quên trao đổi ở bên dưới nha!
CHỊ CÓ CÁCH NÀO LÀM TỐT BÀI KTRA TIẾNG VIỆT KO Ạ (45 PHÚT) EM HỌC LỚP 7 Ạ

• Like
Reactions: xuanle17

xuanle17

Cựu Mod Ngữ Văn
Thành viên
14 Tháng chín 2018
804
1,014
181
25
Thừa Thiên Huế
Đh sư phạm huế
CHỊ CÓ CÁCH NÀO LÀM TỐT BÀI KTRA TIẾNG VIỆT KO Ạ (45 PHÚT) EM HỌC LỚP 7 Ạ
Để làm bài tiếng việt lớp 7 thật tốt thì e cần phải tự khái quát nội dung tiếng việt mình được học. Phần TV lớp 7 chị xem qua chương trình chủ yếu là phần từ loại và biện pháp tu từ cơ bản. Các biện pháp tu từ chị đã có giới thiệu ở các topic trước rồi nha! Còn từ loại chị sẽ cố gắng hoàn thành sớm nhất.
- Dưới là links các bài BPTT chị đã viết:
https://diendan.hocmai.vn/threads/bien-phap-tu-tu-ngu-phap.735385/
https://diendan.hocmai.vn/threads/cac-bien-phap-tu-tu-ngu-nghia.735383/

Cám ơn các em đã góp ý cho bài viết thêm hoàn thiện!

Last edited:
Top Bottom