Chia từ

N

n0vem13er

K

kool_boy_98

question :
Every morning since last year, i.... my dog out for a walk in the park
A.take B.have taken
đáp án câu này là B, nhưng mà tớ chọn A, vì theo t câu này phải chia theo every, since thì chỉ là chỉ thời điểm thôi.

Dạ, cho em xin được góp ý ạ!

Cái này chọn have taken ạ! Vì "every morning since last year" có nghĩa là " mỗi ngày từ năm ngoái", thời điểm bắt đầu là năm ngoái và vẫn tiếp diễn ở hiện tại và có thể kéo dài tới tương lai nên chia HTHT.

P/s: Since báo hiệu chia thì HTHT, không phải câu nào có Every đều chia HTĐ đâu ạ!

Chúc anh/chị học tốt ạ!

N

n0vem13er

Dạ, cho em xin được góp ý ạ!

Cái này chọn have taken ạ! Vì "every morning since last year" có nghĩa là " mỗi ngày từ năm ngoái", thời điểm bắt đầu là năm ngoái và vẫn tiếp diễn ở hiện tại và có thể kéo dài tới tương lai nên chia HTHT.

P/s: Since báo hiệu chia thì HTHT, không phải câu nào có Every đều chia HTĐ đâu ạ!

Chúc anh/chị học tốt ạ!

ừ, nhưng đâu phải câu nào có since cũng chia htht em :(
.................

N

n0vem13er

Dạ, anh(hay chị nhỉ :D) cho em 1 VD về câu có since mà không phải HTHT được không ạ? Em lại nghĩ since chia HTHT cơ!

since you came all the way here, why don't you sit down and take a rest

câu này anh bịa ra nhưng anh nghĩ là đúng ^^

ý anh là như thế này, tất cả các buổi sáng tôi đều dắt chó đi dạo chỉ tần suất nên chia ở ht đơn, còn since last year là như trạng ngữ ở trong câu việt nam ý : "từ năm ngoái "

K

kool_boy_98

ý anh là như thế này, tất cả các buổi sáng tôi đều dắt chó đi dạo chỉ tần suất nên chia ở ht đơn, còn since last year là như trạng ngữ ở trong câu việt nam ý : "từ năm ngoái "

Vậy em nói thế này cho anh hiểu nhé!

Câu của anh nếu không có since last year thì câu của anh chia HTD là đúng nhưng đây có một mốc thời gian (since last year-(từ năm ngoái))xuất phát từ quá khứ kéo dài tời tận hiện tại và tương lại anh ạ!(nên chia HTHT)

Thì HTD không có một mốc thời gian bắt đầu.

Em chắc chắn với anh là câu này chia HTHT ạ!:)

L

lonely_pneuma

Since + (thời điểm trong quá khứ/ 1 mệnh đề chỉ việc làm trong quá khứ), Mệnh đề thì hoàn thành.

Câu này B đúng.

Còn theo n0vem13er thì cũng có những câu có since nhưng không dùng thì hoàn thành là đúng. Nhưng since ở những câu này thường dùng như "because", không phải để chỉ 1 mốc thời gian hoặc 1 mệnh đề chỉ việc làm trong quá khứ.

Ex: We are going to install a new heater since we want to keep warm during winter.

F

freakie_fuckie

There's no need making it unnecessarily complex.
Có thời tớ bị loạn ngữ pháp, thi thoảng nhìn vào mấy câu thì thể, cứ vò đầu bứt tóc mãi. Tự hỏi tại sao nó lại dễ thế được nhỉ, dễ thế thì chắc mình sai =)) Thế là nghĩ đi nghĩ lại, cứ lôi giả thiết nọ giả thiết kia lắp vô cái usage, thế là lung tung beng lên hết cả. :))

Every morning since last year, i.... my dog out for a walk in the park
A.take B.have taken

Câu này dùng have taken là đúng đóa, đơn giản là bởi vì nó không sai!
Dùng have taken để chỉ việc một sở thích bắt đầu từ năm ngoái và đến bây giờ vẫn chưa kết thúc (chữ không phải chuyện đưa chó đi chơi :)) )

Yên tâm và đảm bảo luôn là cứ chỗ nào có since( với nghĩa là "từ khi") là dùng hiện tại hoàn thành, không phải thắc mắc chi cả, ngàn năm r` chưa có ngoại lệ (anw, thực ra là cũng có đấy nhưng phần lớn là informal thôi :( b-( )

@hoahongdo95: Người đẹp nói miễn bàn.
Everyday không nhất thiết phải phải đi với Present simple, đôi khi nó còn đi chung với cả Present Perfect nữa. :D Ngoài ra thì nó hiếm đi với quá khứ, cũng thi thoảng nó đi với tương lai, kiểu như lập thời gian biểu, dự định này nọ :D
Nói chung là em everyday này có vẻ yêu đương nhăng nhít hơn em "since", nhưng bắt chước theo lời bác Vũ Phụng, em everyday này có điểm tốt là tuy yêu lắm nhưng lại giữ được trinh tiết với cả hai thằng =))

Much to my regret, your arguement here is invalid ^^ 8-X

"since" in this context is a conjunction referring for "because/ because of/ owing to/etc), so which tense we should use must depend on the context. :p

Top Bottom