Vật lí [Chia sẻ] Sự thú vị trong môn Vật Lý.

Shenn

Cây bút trẻ xuất sắc nhất 2017
Banned
21 Tháng sáu 2017
789
1,213
174
20
Bắc Ninh
Hogwarts
Mình thấy có nhiều bạn ở đây khá thích Vật Lí. Nhưng mà nói thật, mình không thích nó. Mình không phải dạng đuối quá môn này, nhưng cũng giống như môn Hóa, mình từ việc chán Toán mà ra. Điểm toán của mình không quá thấp (9.2 trung bình năm) nhưng ''ngại đụng'', kiểu như nhìn là không muốn đọc rồi í. Mình thích dành thời gian nhiều hơn cho Tiếng Anh nên thuộc dạng học lệch. Không biết đến bao giờ mới được vào hàng ngũ HSG Vật Lí huyện thay cho môn Anh năm nay đây :(( Chắc học giỏi Toán rồi sẽ có tư duy linh hoạt hơn +.+

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
Xin chào tất cả m.n :D Chúc m.n có 1 buổi tối vui vẻ bên HM Forum nhé! hè hè... mk mới nhận được chia sẻ từ 1 bạn thành viên dễ thương (xin phép được dấu tên theo nguyện vọng) nên đăng cho m.n đọc và cùng giúp e ý nà...
Chào chị! Hôm trước e có đọc 1 bài viết của chị trên dien dan hoc mai ạ. Và cũng đã xin dc chị email này. Thú thật thì e chưa có tìm hiểu nhiều, cũng chưa biết lấy thông tin gì cả, nhưng có vẻ chị là học sinh hay sinh viên hoặc giáo viên rất chuyên sâu về vật lý( hâm mộ thật), lên trang cá nhân cũng thấy chị giúp nhiều người, mong chị cũng có thể giúp e với ạ!
Đây là bài viết của chị mà e đọc dc: https://diendan.hocmai.vn/threads/chia-se-su-thu-vi-trong-mon-vat-ly.618688/
Sau khi đọc bài viết của chị thì e thấy tình hình của e khá giống chị ạ. E rất cần một lời khuyên từ chị!
chuyện của e là như thế này :
Từ năm lớp 6 e đã bắt đầu học toán nâng cao, ko biết là e bị cái gì, nhưng khi tiếp xúc với 1 môn học nào đó quá nhiều và quá sâu, e bị nản... Ôn toán nâng cao đến mãi hè năm lớp 8 lên lớp 9 tự nhiên thấy nản toán thật... Riêng về Lý thì e chưa hề có cái ý định là sẽ thích học chứ đừng nói chuyên sâu, thế nhưng tự nhiên năm lớp 8 chuyển chỗ học thêm lý, điểm trên trường em cao hẳn lên, thế rồi trong lúc đang nản toán, lý lại thấy cũng vui... dù cho cả nhà e vẫn hướng e sau này lớp 9 đi thi HSG toán rồi vào chuyên toán, nhưng mà e lại muốn đổi hướng thi HSG lý cơ,....
Thế là e đi ôn nâng cao lý, ban đầu thấy vô cùng thích, tham gia xong 2 kỳ thi HSG Thành Phố và Tỉnh thì kết quả cũng cao, nhưng chưa dc như mong đợi,... rồi sau đó thì trước mắt đang là kỳ thi chuyên. Không như mọi người luôn cố gắng vào trường chuyên để có dc môi trường tốt, e thì không quan trọng môi trường nhưng có lẽ cái e quan tâm chính là 3 năm cấp 3 mình phải chuyên sâu về 1 môn nào đó, e ko biết là mình có đi dc hết cái quãng dg cấp 3 hay ko? bây h thi chuyên, mẹ e thì muốn thi toán nhưng toán thì đã bỏ cả năm nay rồi, thi cũng sợ là khả năng đậu ko cao (thà ko thi chứ thi thì phải đậu..hic..hic), lý thì kiến thức cũng ôn cả năm nay, thi HSG cũng thi rồi như thế khả năng vào chuyên sẽ cao hơn,... lưỡng lự 1 hồi rồi quyết định thi lý.
HIện tại thì e đã thi xong, và kết quả cũng có rồi, e đậu, thi xong, e rơi vào khủng hoảng, KHỦNG HOẢNG thật đấy ạ! mọi khủng hoảng nó xuất phát từ cái đề thi chuyên, bây h e nhận ra 1 điều mà trước h em chưa nhận ra ở môn lý... Xưa h trong lúc học lý là thầy cô giảng hiện tượng cho làm,việc của mình là dùng toán mà giải Phương trình, đi thi HSG thì cũng cứ bắt tay vào mà giải toán, chưa có nghĩ đến cái việc là hiện tượng hay gì hết, bởi vì cứ nghĩ nó đi theo quy luật toàn mấy bài quen , cứ viết công thức lý ra rồi dùng toán mà giải..Nhiều khi ko hiểu hiện tượng thì cũng cứ cho qua, ko giám hỏi giáo viên bởi vì nhìn xung quanh chẳng có đứa nào ko hiểu cả!!
Đến khi thi chuyên, e gặp 1 bài 4d, vừa đọc đề nó là cái dạng chưa bao h e gặp, mình chưa hề học bao h, đó là bài cơ áp suất có lực căng dây đến lúc này e ko hề có hướng giải ngay từ ban đầu bởi ko biết hiện tượng xảy ra của bài này là gì cả, lực gì sẽ bằng với lực gì, chứ chưa nói đến viết dc cái công thức vật lý rồi lại còn giải phương trình... thế là e mất trọn 4d đó. Nghĩ lại xưa h giải bài lý mình toàn là đi giải toán, còn cái hướng giải ban đầu đều là mình tự chấp nhận hiện tượng, chấp nhận phương trình vật lý, chứ chưa bao h tự hỏi xem là tại sao lại có hiện tượng hay phương trình đó,... mọi thứ hoàn toàn ko giống là học lý gì cả, bởi ng ta nói ko hiểu hiện tượng thì đâu phải giỏi lý.....nhìn lại thì lại thấy mình hợp với toán hơn mà lại lỡ thi chuyên lý.
Nói thẳng ra là bây h e hoàn toàn rối bời, ko biết phải làm thế nào, trong 3 năm c3 chuyên lý nữa!!! Nghĩ lại ko biết có phải mình thích tìm hiểu vật lý ko, E cần 1 lời khuyên từ chị, thật sự cần, hiện tại e đang stress khá nặng.... e cảm ơn chị nhiều ạ! mong chị giúp dc e.
Chia sẻ về câu chuyện của mình khá dài, nhưng rất mong chị đọc hết để có thể hiểu chuyện j đang xảy ra với e, e tiếp cận với lý như thế nào, mong chị đưa cho e một hướng đi ạ!
Cảm ơn chị!
Đặc biệt m.n có biết tin gì ko nè? CLB Mê Vật lí chúng mk đag tuyển CTV đợt 2 đấy ạ... m.n những ai có đam mê với môn lý, muốn được đóng góp cho CLB thì nhanh tay ấn vô link dưới để đăng kí nha!
https://diendan.hocmai.vn/threads/tuyen-ctv-clb-me-vat-li-dot-2.684367/
Ngoài ra, box Vật lí sắp diễn ra 1 event to "bự" phạm vi toàn diễn đàn với nội dung cực kì hấp hẫn và thú vị... M.n có "hóng" ko nào... Tiếp tục vote "Có thể" để tiếp thêm động lực cho team Lý nhé! :D
Cảm ơn tất cả m.n! <3

Top Bottom